(Chinhphu.vn) – Bà Hoài Thu (Tây Ninh) hỏi, quy trình, thủ tục để đánh giá chính xác môi trường làm việc độc hại, nguy hiểm thực hiện như thế nào? Lãnh đạo đơn vị được phép đánh giá hay là phải thành lập hội đồng đánh giá?

Về vấn đề này, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Tây Ninh trả lời như sau:

Điều 18 Luật An toàn, vệ sinh lao động quy định về kiểm soát các yếu tố nguy hiểm, yếu tố có hại tại nơi làm việc như sau:

“1. Người sử dụng lao động phải tổ chức đánh giá, kiểm soát yếu tố nguy hiểm, yếu tố có hại tại nơi làm việc để đề ra các biện pháp kỹ thuật an toàn, vệ sinh lao động, chăm sóc sức khỏe cho người lao động; thực hiện các biện pháp khử độc, khử trùng cho người lao động làm việc ở nơi có yếu tố gây nhiễm độc, nhiễm trùng.

2. Đối với yếu tố có hại được Bộ trưởng Bộ Y tế quy định giới hạn tiếp xúc cho phép để kiểm soát tác hại đối với sức khỏe người lao động thì người sử dụng lao động phải tổ chức quan trắc môi trường lao động để đánh giá yếu tố có hại ít nhất một lần trong một năm. Đơn vị tổ chức quan trắc môi trường lao động phải có đủ điều kiện về cơ sở, vật chất, trang thiết bị và nhân lực.

3. Đối với yếu tố nguy hiểm thì người sử dụng lao động phải thường xuyên kiểm soát, quản lý đúng yêu cầu kỹ thuật nhằm bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động tại nơi làm việc và ít nhất một lần trong một năm phải tổ chức kiểm tra, đánh giá yếu tố này theo quy định của pháp luật.

4. Ngay sau khi có kết quả quan trắc môi trường lao động để đánh giá yếu tố có hại và kết quả kiểm tra, đánh giá, quản lý yếu tố nguy hiểm tại nơi làm việc, người sử dụng lao động phải:

a) Thông báo công khai cho người lao động tại nơi quan trắc môi trường lao động và nơi được kiểm tra, đánh giá, quản lý yếu tố nguy hiểm;

b) Cung cấp thông tin khi tổ chức công đoàn, cơ quan, tổ chức có thẩm quyền yêu cầu;

c) Có biện pháp khắc phục, kiểm soát các yếu tố nguy hiểm, yếu tố có hại tại nơi làm việc nhằm bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động, chăm sóc sức khỏe cho người lao động”.

Như vậy, trách nhiệm của người sử dụng lao động phải tổ chức quan trắc môi trường lao động tại nơi làm việc và ít nhất một lần trong một năm.

Quan trắc môi trường lao động phải được thực hiện bởi tổ chức được Bộ Y tế hoặc Sở Y tế công bố đủ điều kiện quan trắc môi trường lao động trên Cổng Thông tin điện tử của Bộ Y tế hoặc Sở Y tế (quy định tại Chương IV Nghị định số 44/2016/NĐ-CP ngày 15/5/2016 quy định chi tiết một số điều của Luật An toàn, vệ sinh lao động về hoạt động kiểm định kỹ thuật an toàn lao động, huấn luyện an toàn lao động và quan trắc môi trường lao động).

Chinhphu.vn

Từ khóa: môi trường làm việc , độc hại , nguy hiểm