(Chinhphu.vn) -  Ông Bùi Thanh Ánh (Bình Phước) làm Bí thư xã đoàn từ năm 1990 đến năm 1996, Ủy viên UBND xã từ năm 1996 đến tháng 4/1997. Sau đó, ông chuyển công tác đến Chi Cục đầu tư phát triển Bình Phước, đóng BHXH từ tháng 4/1997.

Ông Ánh hỏi, thời gian ông công tác tại xã từ năm 1990 đến tháng 4/1997 có được tính là thời gian đóng BHXH và cộng dồn với thời gian sau này không?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Khoản 2, Điều 1 Nghị định số 29/2013/NĐ-CP ngày 8/4/2013 của Chính phủ (hiệu lực ngày 1/6/2013, tình trạng còn hiệu lực) bổ sung Khoản 3b sau Khoản 3, Điều 16  Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã (hiệu lực ngày 1/1/2010, tình trạng còn hiệu lực) như sau:

Những người đã có thời gian làm cán bộ cấp xã trước ngày 1/1/1998, nếu trong thời gian công tác này mà đảm nhiệm chức danh có quy định tại Nghị định số 09/1998/NĐ-CP ngày 23/1/1998 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 50/CP ngày 26/7/1995 của Chính phủ về chế độ sinh hoạt phí đối với cán bộ xã, phường, thị trấn và được điều động, tuyển dụng vào quân đội nhân dân, công an nhân dân, hoặc vào làm việc trong các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp của Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội thì thời gian đảm nhiệm chức danh trước ngày 1/1/1998 nếu chưa được tính hưởng trợ cấp hàng tháng hoặc trợ cấp một lần được tính là thời gian đã đóng BHXH.

Tại Khoản 3, Khoản 4, Điều 3 Nghị định số 09/1998/NĐ-CP quy định, chức danh Bí thư Đoàn thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh xã và Ủy viên UBND xã là cán bộ cấp xã được hưởng sinh hoạt phí hàng tháng.

Theo thông tin ông Bùi Thanh Ánh phản ánh, ông có thời gian công tác ở xã từ năm 1990 đến tháng 4/1997 được bầu cử vào các chức danh Bí thư Đoàn thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh xã (1990-1996), Ủy viên UBND xã (1996-4/1997). Tháng 4/1997, ông chuyển công tác đến Chi cục đầu tư phát triển tỉnh Bình Phước làm việc và kê khai, đóng BHXH từ tháng 4/1997 đến nay.

Căn cứ Khoản 2, Điều 1 Nghị định số 29/2013/NĐ-CP và Khoản 3, Khoản 4, Điều 3 Nghị định số 09/1998/NĐ-CP, nếu quá trình công tác tại cấp xã, ông Ánh đã giữ chức danh Bí thư Đoàn thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh xã và Ủy viên UBND xã liên tục, không ngắt quãng từ năm 1990 đến tháng 4/1997 và chưa được tính hưởng trợ cấp hàng tháng hoặc trợ cấp một lần, thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng BHXH để cộng nối với thời gian đóng BHXH sau khi được tuyển dụng vào làm việc tại Chi cục đầu tư phát triển Bình Phước từ tháng 4/1997 để tính hưởng BHXH.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: BHXH , thời gian công tác