(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Văn Quý (Hà Nam) hỏi, để được xác nhận là tai nạn lao động trên quãng đường từ nhà đến công ty và từ công ty về nhà thì cần điều kiện gì? Người lao động khi tham gia giao thông như thế nào thì mới được xác nhận là tai nạn lao động?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Việc xác định người lao động có được hưởng trợ cấp theo Khoản 2, Điều 39 Luật An toàn, vệ sinh lao động phải căn cứ vào biên bản điều tra tai nạn lao động của đoàn điều tra tai nạn lao động có thẩm quyền quy định tại Điều 35 Luật An toàn, vệ sinh lao động (biên bản sẽ xác định tuyến đường, thời gian, nguyên nhân và kết luận tính chất vụ việc).

Người lao động tham gia giao thông để thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động, bị tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc tử vong, thì được xác định là tai nạn lao động.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Tai nạn lao động , tham gia giao thông , nhiệm vụ lao động