(Chinhphu.vn) - Bà Đặng Thanh Hòa (TP. Hà Nội) hỏi: Tôi và bạn trai đang du học tại nước Anh và muốn kết hôn ở đây, nhưng được yêu cầu phải có Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân trong thời gian trước khi xuất cảnh. Vậy chúng tôi có thể ủy quyền cho bố mẹ đẻ hai bên ở trong nước đi xin cấp Giấy xác nhận được không?

Ảnh minh họa

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng, Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời vấn đề bà Hòa hỏi như sau:

Việc đăng ký kết hôn tại Cơ quan đại diện ngoại giao tại Việt Nam ở nước ngoài được quy định tại khoản 2 Mục II Thông tư liên tịch số 11/2008/TTLT-BTP-BNG ngày 31/12/2008 của Liên Bộ Tư pháp – Bộ Ngoại giao.

Theo điểm d khoản này, trong trường hợp trước khi xuất cảnh, một trong hai bên hoặc cả hai bên nam nữ đã đủ tuổi kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình Việt Nam, thì khi đăng ký kết hôn người đó phải nộp thêm Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do UBND cấp xã, nơi người đó cư trú cuối cùng trước khi xuất cảnh cấp.

Trường hợp bên nam, bên nữ chứng minh được trước khi xuất cảnh ra nước ngoài chưa đủ tuổi kết hôn hoặc đã đủ tuổi kết hôn và đã đăng ký kết hôn, nhưng sau khi ra nước ngoài đã ly hôn hoặc người vợ, người chồng kia đã chết, thì không cần phải có Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân theo hướng dẫn tại điểm này.

Khoản 2 Điều 66 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định, công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân trong thời gian ở trong nước, thì UBND cấp xã nơi người đó cư trú trước khi xuất cảnh, thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Theo thủ tục hành chính cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân trong nước, người yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nộp hồ sơ trực tiếp tại UBND cấp xã. Trường hợp không trực tiếp đi nộp thì có thể ủy quyền cho người khác làm thay. Việc ủy quyền phải bằng văn bản và phải được công chứng hoặc chứng thực hợp lệ.

Nếu người được ủy quyền là ông, bà; cha, mẹ; anh, chị, em ruột của người ủy quyền thì không cần phải có văn bản ủy quyền nhưng phải xuất trình giấy tờ chứng minh mối quan hệ như: Giấy khai sinh, Sổ hộ khẩu...

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: Xác nhận tình trạng hôn nhân