(Chinhphu.vn) - Bà Đỗ Thị Duyên (huythom@...) tốt nghiệp chuyên ngành giáo dục tiểu học và giảng dạy theo chế độ hợp đồng có đóng BHXH tại một trường tiểu học từ tháng 9/2009 đến nay. Bà Duyên hỏi, bà có được nâng lương thường xuyên và được ưu tiên khi tuyển dụng viên chức không?

Ảnh minh họa

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời vấn đề bà Duyên hỏi như sau:

Nếu sự việc đúng như bà Đỗ Thị Duyên trình bày, theo quy định tại điểm 4 Mục II Thông tư số 15/2001/TT-BTCBCP ngày 11/4/2001 của Ban Tổ chức Cán bộ Chính phủ (nay là Bộ Nội vụ) thì người thực hiện chế độ hợp đồng tại đơn vị sự nghiệp công lập được áp dụng bảng lương hành chính do Nhà nước quy định để xếp lương theo ngạch; được nâng bậc lương theo thâm niên quy định; được hưởng các chính sách về BHYT, BHXH…

Theo đó, bà Duyên được xếp lương ngạch giáo viên tiểu học chính, trình độ đào tạo cao đẳng, mã ngạch 15a.204, hệ số lương khởi điểm (bậc 1) là 2,10.

Vào thời điểm bà Duyên được tuyển dụng làm việc hợp đồng, áp dụng tương tự chế độ thử việc đối với viên chức quy định tại khoản 2 Điều 19 Nghị định 116/2003/NĐ-CP ngày 10/10/2003 của Chính phủ thì bà Duyên phải thực hiện chế độ thử việc 12 tháng từ ngày 1/9/2009 đến hết ngày 31/8/2010, hưởng 85% lương bậc 1.

Đến ngày 1/9/2010, khi hoàn thành chế độ thử việc, bà Duyên được hưởng 100% lương bậc 1. Thời gian thử việc, tập sự không được tính để xét nâng bậc lương thường xuyên.

Căn cứ điểm b1, khoản 1, Điều 7 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ thì thời gian giữ bậc trong ngạch để nâng bậc lương thường xuyên đối với trường hợp bà Duyên là 36 tháng. Nếu thực hiện đúng quy định thì đến ngày 1/9/2013 bà được xét nâng lương lên bậc 2, hệ số 2,41.

Trường hợp được ưu tiên khi tuyển dụng viên chức

Theo quy định tại điểm a, khoản 1 Điều 14 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2012 của Chính phủ được hướng dẫn tại điểm a, khoản 1 Điều 7 Thông tư số 15/2012/TT-BNV ngày 25/2/2012 của Bộ Nội vụ, căn cứ nhu cầu công việc, người đứng đầu cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức được xét tuyển đặc cách không theo trình tự, thủ tục tuyển dụng viên chức quy định tại Điều 15, Điều 16 và Điều 17 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP đối với trường hợp người có kinh nghiệm công tác hiện đang công tác trong ngành hoặc lĩnh vực hoạt động nghề nghiệp cần tuyển; có thời gian liên tục từ đủ 36 tháng trở lên thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ có yêu cầu về trình độ, năng lực, kỹ năng chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển (không kể thời gian tập sự, thử việc); trong thời gian công tác không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, được đánh giá là hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao; đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng.

Về tiền lương, khoản 3 Điều 10 Thông tư số 15/2012/TT-BNV quy định, thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc của người được tuyển dụng vào viên chức đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng tính vào thời gian xét nâng lương lần sau khi bổ nhiệm và xếp lương vào chức danh nghề nghiệp.

Nếu bà Duyên đủ điều kiện nêu trên sẽ được ưu tiên xét tuyển đặc cách và được xếp lương, xét nâng bậc lương trên cơ sở mức lương, thời gian giữ bậc lương đang hưởng theo chế độ hợp đồng tại thời điểm được tuyển dụng vào viên chức.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: Nâng lương , xét tuyển viên chức