(Chinhphu.vn) – Bà Ngô Thu Hòa (Tuyên Quang) là cấp phó của người đứng đầu, được ủy quyền làm chủ tài khoản trong đơn vị hành chính sự nghiệp. Em dâu con nhà chú ruột của bà Hòa được bố trí làm kế toán tại đơn vị (đơn vị chỉ có 1 kế toán). Việc bố trí như vây trong đơn vị có vi phạm không, được quy định tại văn bản nào?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính trả lời như sau:

Điều 53 Luật Kế toán 2015 quy định về những người không được làm kế toán gồm các trường hợp như sau:

“1. Người chưa thành niên; người bị Tòa án tuyên bố hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

2. Người đang bị cấm hành nghề kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội xâm phạm trật tự quản lý kinh tế, tội phạm về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

3. Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc, tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc, phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán, trừ doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.

4. Người đang là người quản lý, điều hành, thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán, trừ trong doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.”

Như vậy, em dâu hoặc con nhà chú ruột của người đại diện theo pháp luật, của cấp phó của người đứng đầu được uỷ quyền làm chủ tài khoản trong đơn vị hành chính sự nghiệp như bà Ngô Thu Hòa nêu không thuộc các trường hợp được quy định tại Điều 52 Luật Kế toán 2015.

Chinhphu.vn

Từ khóa: kế toán , kế toán trưởng , Luật Kế toán