(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thiêm (Thái Bình) hỏi: Số tiền bảo hiểm được trả đối với trường hợp đồng sở hữu khoản tiền gửi được tính như thế nào?

Bảo hiểm tiền gửi Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Điều 24 Luật Bảo hiểm tiền gửi (BHTG) quy định, “Hạn mức trả tiền bảo hiểm là số tiền tối đa mà tổ chức BHTG trả cho tất cả các khoản tiền gửi được bảo hiểm của một người tại một tổ chức tham gia BHTG khi phát sinh nghĩa vụ trả tiền bảo hiểm.

Thủ tướng Chính phủ quy định hạn mức trả tiền bảo hiểm theo đề nghị của Ngân hàng Nhà nước trong từng thời kỳ”.

Theo Quyết định số 21/2017/QĐ-TTg ngày 15/6/2017 của Thủ tướng Chính phủ về hạn mức trả tiền bảo hiểm (có hiệu lực thi hành từ ngày 5/8/2017), “Số tiền bảo hiểm được trả cho tất cả các khoản tiền gửi được bảo hiểm theo quy định của Luật BHTG (gồm cả gốc và lãi) của một cá nhân tại một tổ chức tham gia BHTG tối đa là 75 triệu đồng”.

Khoản 2, Điều 25 Luật BHTG về số tiền bảo hiểm được trả trong trường hợp nhiều người sở hữu chung tiền gửi được quy định như sau:

“a. Số tiền bảo hiểm được trả cho tất cả các khoản tiền gửi được bảo hiểm của nhiều người sở hữu chung tại một tổ chức tham gia BHTG bao gồm tiền gốc và tiền lãi, tối đa bằng hạn mức trả tiền bảo hiểm cho một người quy định tại Điều 24 của Luật này.

Số tiền bảo hiểm được trả sẽ được chia theo thỏa thuận của các đồng chủ sở hữu; trường hợp giữa các đồng chủ sở hữu không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được thì giải quyết theo quy định của pháp luật.

Ví dụ: Hai người A và B có chung sổ tiền gửi tại 1 tổ chức tham gia BHTG. Khi phát sinh nghĩa vụ chi trả, số tiền bảo hiểm được trả cho cả 2 người tối đa là 75 triệu đồng và được phân chia theo thỏa thuận của 2 bên.

b. Trường hợp một trong các đồng chủ sở hữu có khoản tiền gửi khác được bảo hiểm tại cùng một tổ chức tham gia BHTG thì tổng số tiền bảo hiểm được trả cho một đồng chủ sở hữu không vượt quá hạn mức trả tiền bảo hiểm.

Ví dụ: Hai người A và B có chung sổ tiền gửi tại 1 tổ chức tham gia BHTG. Khi phát sinh nghĩa vụ chi trả, số tiền bảo hiểm được trả cho cả 2 người tối đa là 75 triệu đồng và được phân chia theo thỏa thuận của 2 bên.

Ngoài sổ tiền gửi trên, nếu người A có một sổ tiền gửi cá nhân khác tại tổ chức tham gia BHTG đó thì số tiền bảo hiểm được trả cho sổ tiền gửi riêng của người A và số tiền được phân chia cho người A theo thoả thuận 2 bên không được vượt quá 75 triệu đồng”.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Bảo hiểm tiền gửi , tiết kiệm , ngân hàng , lãi