(Chinhphu.vn) - Bà Huỳnh Phương Loan sinh năm 1969, là giáo viên trường Mẫu giáo Hoa Phượng, thị xã Ngã Bảy, tỉnh Hậu Giang từ năm 1988, tham gia BHXH liên tục. Năm 2011, bà Loan chuyển sang làm công tác văn thư.

Vừa qua, Phòng Giáo dục và Đào tạo thị xã Ngã Bảy thông báo, bà Loan thuộc đối tượng tinh giản biên chế. Bà Loan hỏi, trường hợp của bà có được hưởng chế độ hưu trí sau khi thôi việc không?

Về vấn đề này, Sở Nội vụ tỉnh Hậu Giang trả lời như sau:

Bà Huỳnh Phương Loan sinh ngày 10/6/1969, hiện là nhân viên văn thư tại trường Mẫu giáo Hoa Phượng, thời gian tham gia BHXH là 28 năm 2 tháng.

Bà Loan có đơn xin được tinh giản biên chế theo Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế. UBND thị xã Ngã Bảy thống nhất cho bà Loan được tinh giản biên chế theo chính sách thôi việc ngay kể từ ngày 31/12/2015.

Hiện nay, Sở Nội vụ tỉnh Hậu Giang đã tổng hợp các đối tượng tinh giản biên chế theo Nghị định số 108/2014/NĐ-CP trên địa bàn tỉnh trình UBND tỉnh gửi Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính thẩm tra cấp kinh phí (trong đó có trường hợp hưởng chính sách thôi việc ngay của bà Loan).

Chế độ, chính sách của những đối tượng thôi việc ngay thực hiện theo Điều 10 Nghị định số 108/2014/NĐ-CP.

Chinhphu.vn

Từ khóa: tinh giản biên chế , lương hưu , thôi việc , 108/2014/NĐ-CP