(Chinhphu.vn) – Người anh của ông Nguyễn Hoàng Thanh (Đồng Tháp) có mảnh ruộng 5.000m2, đã được Nhà nước công nhận quyền sử dụng. Do làm lúa không hiệu quả nên anh của ông chuyển dịch cơ cấu cây trồng theo quy hoạch của tỉnh sang nuôi trồng thủy sản (nuôi cá).

Ông Thanh hỏi, trường hợp này khi xin chuyển mục đích sử dụng đất sang nuôi trồng thủy sản thì có được miễn lệ phí trước bạ theo Nghị định số 140/2016/NĐ-CP không, nếu không thì phải nộp lệ phí theo điều khoản nào?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính trả lời như sau:

Khoản 7, 8 và 9 Điều 3 Luật Đất đai năm 2013 quy định:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

...7. Nhà nước giao quyền sử dụng đất (sau đây gọi là Nhà nước giao đất) là việc Nhà nước ban hành quyết định giao đất để trao quyền sử dụng đất cho đối tượng có nhu cầu sử dụng đất.

8. Nhà nước cho thuê quyền sử dụng đất (sau đây gọi là Nhà nước cho thuê đất) là việc Nhà nước quyết định trao quyền sử dụng đất cho đối tượng có nhu cầu sử dụng đất thông qua hợp đồng cho thuê quyền sử dụng đất.

9. Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất là việc Nhà nước trao quyền sử dụng đất cho người đang sử dụng đất ổn định mà không có nguồn gốc được Nhà nước giao đất, cho thuê đất thông qua việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu đối với thửa đất xác định”.

Điểm a và e, Khoản 1, Điều 10 Luật Đất đai năm 2013 quy định:

“Điều 10. Phân loại đất

Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

a) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác;…

e) Đất nuôi trồng thủy sản”.

Tại Khoản 4, Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ về lệ phí trước bạ quy định:

“Điều 9. Miễn lệ phí trước bạ

... 4. Đất được Nhà nước giao, cho thuê hoặc công nhận sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản và làm muối”.  

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp lô đất của anh ông Nguyễn Hoàng Thanh được phép chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản được xác định là đất được Nhà nước giao hoặc cho thuê hoặc công nhận sử dụng đất vào mục đích nuôi trồng thủy sản theo Khoản 7, 8 và 9, Điều 3 Luật Đất đai năm 2013 thì thuộc diện miễn lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sử dụng với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền theo Khoản 4, Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP.

Chinhphu.vn

Từ khóa: đất , nông nghiệp , thủy sản , lệ phí trước bạ