(Chinhphu.vn) – Công ty cổ phần Tập đoàn Tiến Bộ (Thái Nguyên) trúng đấu giá đất và thanh toán 100% giá trị tài sản đấu giá. Công ty, ngân hàng, tổ chức đấu giá đã thực hiện đầy đủ các trình tự thủ tục theo quy định của pháp luật về bán đấu giá tài sản.

Tài sản đấu giá gồm có 3 thửa đất là đất ở nông thôn. Đất ở chỉ được cấp cho đối tượng là hộ gia đình, cá nhân. Do vậy, không thể thực hiện được thủ tục hành chính sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định.

Theo quy định Luật Đất đai, người nhận quyền sử dụng đất với loại đất có thời hạn lâu dài thì được sử dụng với thời hạn lâu dài. Công ty có thể được sử dụng đất lâu dài đối với mục đích sử dụng đất là xây dựng trụ sở cơ quan.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty hỏi, Công ty có thể xin chuyển mục đích các thửa đất nêu trên từ đất ở sang đất xây dựng trụ sở cơ quan được hay không? Nếu được cần thực hiện những thủ tục gì theo quy định của pháp luật, hoặc để thực hiện quyền được cấp Giấy chứng nhận của người trúng đấu giá Công ty cần thực hiện những thủ tục gì?

Về vấn đề này, Tổng cục Quản lý đất đai, Bộ Tài nguyên và Môi trường có ý kiến như sau:

Nội dung kiến nghị của Công ty cổ phần Tập đoàn Tiến Bộ không nêu cụ thể việc bán đấu giá (thời điểm thực hiện việc bán đấu giá; bán đấu giá quyền sử dụng đất để thi hành án, xử lý tài sản bảo đảm hay trường hợp khác) nên Tổng cục Quản lý đất đai không có cơ sở để trả lời cụ thể.

Trường hợp việc bán đấu giá được thực hiện vào thời điểm Luật Đất đai năm 2013 và các văn bản hướng dẫn thi hành Luật Đất đai có hiệu lực thi hành thì nguyên tắc đấu giá quyền sử dụng đất, các trường hợp đấu gíá quyền sử dụng đất và các trường hợp không đấu giá quyền sử dụng đất, việc thực hiện đấu giá quyền sử dụng đất được quy định tại các Điều 117, 118, 119 của Luật Đất đai năm 2013.

Việc quy định các trường hợp đất sử dụng ổn định lâu dài được thực hiện theo quy định tại Điều 125 và Điều 128 của Luật Đất đai.

Việc chuyển mục đích sử dụng đất ở sang đất xây dựng trụ sở cơ quan phải bảo đảm phù hợp với quy định tại Khoản 3, Điều 147 của Luật Đất đai.

Việc đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất ở sang đất xây dựng trụ sở cơ quan được thực hiện theo quy định tại Điểm đ, Khoản 4, Điều 95 của Luật Đất đai; Điều 12 của Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT ngày 29/9/2017 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 6/1/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai và sửa đổi, bổ sung một số điều của các thông tư hướng dẫn thi hành Luật Đất đai.

Việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất trúng đấu giá được thực hiện theo quy định tại Điểm đ, Khoản 1, Điều 99 của Luật Đất đai và Điều 84 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP, trừ trường hợp đất thuộc quy định tại Khoản 6, Điều 19 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Chuyển mục đích sử dụng đất , đấu giá , đất ở , Luật Đất đai