(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Văn Nhân (nhanvanvtn2@...) là công nhân 1 công ty Nhà nước từ năm 1976 đến năm 2007, hưởng mức lương 6/7, hệ số 4,07 từ năm 2004. Năm 2006 ông học hệ kỹ thuật viên trung cấp.

Một thời gian sau ông Nhân được chuyển sang làm quản lý, công ty chuyển lương của ông thành bậc 7/12, hệ kỹ thuật viên trung cấp, hệ số lương 2,92. Ông Nhân muốn được biết, công ty chuyển lương của ông như vậy có đúng không và căn cứ văn bản nào?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời vấn đề ông Nhân hỏi như sau:

Theo Điều 6, Nghị định số 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ quy định hệ thống thang lương, bảng lương và chế độ phụ cấp lương trong các công ty Nhà nước, việc chuyển, xếp lương phải bảo đảm theo nguyên tắc làm công việc gì xếp lương theo công việc đó, giữ chức vụ gì xếp lương theo chức vụ hoặc phụ cấp giữ chức vụ đó trên cơ sở tiêu chuẩn cấp bậc kỹ thuật công nhân; tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ viên chức, nhân viên; tiêu chuẩn xếp hạng công ty.

Thực hiện nguyên tắc đó, trường hợp ông Nguyễn Văn Nhân đang làm công việc của công nhân hưởng lương theo tiêu chuẩn cấp bậc kỹ thuật công nhân theo bảng lương công nhân, khi chuyển sang làm công tác quản lý, kỹ thuật viên thì được hưởng lương theo tiêu chuẩn chuyên môn nghiệp vụ, chuyển xếp lương sang bảng lương viên chức chuyên môn, nghiệp vụ ở các công ty Nhà nước (ban hành kèm theo Nghị định số 205/2004/NĐ-CP).

Thỏa thuận về tiền lương khi thay đổi công việc

Khi thay đổi công việc mới, người sử dụng lao động và người lao động phải thỏa thuận thay đổi nội dung hợp đồng lao động đã ký, về công việc làm và tiền lương.

Để đảm bảo quyền lợi người lao động đã có hệ số lương tương ứng với thời gian lao động sản xuất, tương ứng với diễn biến tiền lương đã hưởng trong quá trình đóng bảo hiểm xã hội, đồng thời khuyến khích người lao động tích cực học tập nâng cao trình độ, tham gia công tác quản lý, trên thực tế việc chuyển xếp lương khi chuyển đổi công việc trong các công ty Nhà nước được vận dụng, áp dụng tương tự quy định tại Thông tư số 79/2005/TT-BNV ngày 10/8/2005 của Bộ Nội vụ như sau:

Công ty căn cứ vào hệ số lương người lao động đang hưởng theo bảng lương công nhân tại thời điểm chuyển đổi công việc để chuyển xếp vào hệ số lương bằng hoặc tương đương gần nhất của công việc mới theo bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ.

Theo đó, trường hợp của ông Nhân, đang hưởng lương bậc 6/7 hệ số 4,07 theo bảng lương công nhân được chuyển xếp vào hệ số lương tương đương gần nhất là 3,89 của bậc 12 ngạch cán sự, kỹ thuật viên theo bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ.

Việc chuyển xếp lương khi chuyển đổi công việc đối với ông Nhân từ lương công nhân bậc 6/7 hệ số 4,07 sang lương kỹ thuật viên bậc 7/12 hệ số 2,92, thấp hơn ¼ lần so với hệ số lương ông Nhân đang hưởng tại thời điểm chuyển đổi công việc, là không đảm bảo quyền lợi cho ông. Tuy nhiên sự việc đã trải qua thời gian 7 năm, nay khó có thể xem xét lại do có vướng mắc về thời hiệu khiếu nại, giải quyết tranh chấp lao động.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin liên quan:

- Về việc nâng ngạch và chuyển xếp lương trong DNNN

- Giải đáp việc xếp lương khi thay đổi công việc

- Giải đáp về chuyển xếp lương và nâng bậc

- Xếp lương viên chức khi chuyển công tác

- Hướng dẫn xếp lương đối với CBCCVC khi thay đổi công việc

- Xếp lương khi chuyển công tác trong ngành Giáo dục

Từ khóa: Chuyển xếp lương