(Chinhphu.vn) – Nhà thầu phải nộp hồ sơ dự thầu cho toàn bộ công việc được mô tả trong Mục 1.1 chỉ dẫn nhà thầu và ghi đơn giá dự thầu, thành tiền cho tất cả công việc nêu trong các cột “Danh mục hàng hoá”, “Mô tả dịch vụ” theo các mẫu tương ứng.

Công ty của bà Lê Thị Hồng Phương (Hà Nội) tham gia dự thầu tại Bệnh viện đa khoa Đông Anh. Theo yêu cầu của hồ sơ có Biểu mẫu số 5 và Biểu mẫu số 5a, 5b.

Biểu mẫu số 5 là Bảng tổng hợp giá dự thầu gồm: Chi phí nhân công, chi phí khấu hao,... kết chuyển đơn dự thầu.

Mẫu số 5a là Bảng giá dự thầu chi phí nhân công: Diễn giải các nội dung chi phí cho phần chi phí nhân công của Biểu mẫu số 5.

Mẫu số 5b là Bảng dự thầu chi phí khấu hao vật tư, máy móc,...: Diễn giải các nội dung cho phần chi phí khấu hao của Biểu mẫu số 5.

Tất cả các biểu mẫu chính này và đơn dự thầu có giá trị dự thầu là đầy đủ, nhất quán, chính xác, không sai số.

Do trang thiết bị nhiều nên công ty bà liệt kê chi tiết sau bảng tổng hợp của trang Biểu mẫu số 5b. Nhưng trong quá trình đóng hồ sơ công ty bỏ sót 1 trang liệt kê mô tả thiết bị, nhưng giá dự thầu không thay đổi. Chủ đầu tư đã đánh giá hồ sơ của công ty là "Nhà thầu gửi thiếu nội dung trong biểu giá chào thầu dẫn đến biểu giá chào thầu không phù hợp với đơn dự thầu".

Bà Phương hỏi, chủ đầu tư không yêu cầu làm rõ mà đánh giá như vậy là đúng hay sai? Công ty có được bổ sung trang thiếu đó hay không? Đây có phải là điều kiện tiên quyết để đánh trượt nhà thầu không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Theo hướng dẫn tại Mục 14.2 Chương I của Mẫu hồ sơ mời thầu mua sắm hàng hóa áp dụng phương thức một giai đoạn một túi hồ sơ (Mẫu số 01) ban hành kèm theo Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT ngày 16/6/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, nhà thầu phải nộp hồ sơ dự thầu cho toàn bộ công việc được mô tả trong Mục 1.1 chỉ dẫn nhà thầu và ghi đơn giá dự thầu, thành tiền cho tất cả các công việc nêu trong các cột “Danh mục hàng hoá”, “Mô tả dịch vụ” theo các mẫu tương ứng quy định tại Chương IV - Biểu mẫu dự thầu.

Việc sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch được thực hiện theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Hồ sơ dự thầu , giá dự thầu