(Chinhphu.vn) - Con bà Nguyễn Thị Quyên được 16 tháng tuổi, đăng ký khám chữa bệnh ở tỉnh Kiên Giang, thẻ BHYT có ký hiệu K3, khi đi khám chữa bệnh ở Bệnh viện Đa khoa Sa Đéc, tỉnh Đồng Tháp không được thanh toán BHYT. Bệnh viện trả lời không đúng tuyến nên không thanh toán, bà Quyên hỏi như vậy đúng hay sai?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Tại Khoản 5 Điều 22 Luật BHYT quy định người tham gia BHYT đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo khi tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với bệnh viện tuyến huyện, điều trị nội trú đối với bệnh viện tuyến tỉnh, tuyến Trung ương.

Như vậy, nếu bà đưa con đi khám chữa bệnh ngoại trú tại Bệnh viện đa khoa Sa Đéc (là Bệnh viện tuyến tỉnh) thì không được quỹ BHYT thanh toán phần chi phí này.

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHYT , thanh toán , tuyến huyện , tuyến tỉnh , nội trú , ngoại trú