(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Minh Vũ (TPHCM) đóng BHYT tại công ty cũ được 11,5 năm theo số CMND cũ. Ông sang công ty mới đóng BHYT và có số thẻ BHYT mới do số CMND thay đổi. Ông Vũ hỏi, ông có được cộng dồn số năm đóng BHYT không?

Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp lần trước

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 12 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT thì: Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp lần trước, trường hợp gián đoạn tối đa không quá 3 tháng.

Đồng thời, ngày 22/11/2018 BHXH Việt Nam cũng có Công văn số 238/BHXH-CNTT hướng dẫn việc cấp đổi thẻ BHYT có sai sót thông tin về thời gian tham gia liên tục, cụ thể:

Cơ quan BHXH thực hiện việc đổi thẻ BHYT ngay trong ngày làm việc khi đơn vị quản lý đối tượng hoặc người tham gia BHYT đến làm thủ tục cấp đổi thẻ BHYT do sai thông tin về thời gian tham gia BHYT.

Trường hợp của ông theo nội dung câu hỏi có thay đổi số CMND (mới) trong hồ sơ tham gia BHYT. Vì vậy, ông cần cung cấp thêm thông tin cụ thể liên quan đến nhân thân như: Họ tên, ngày sinh, các số CMND, số điện thoại liên hệ cùng với mã số BHXH in trên thẻ của ông và liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH (nơi trực tiếp quản lý thu BHYT) để rà soát lại quá trình tham gia BHYT của ông vẫn bảo đảm liên tục hoặc bị gián đoạn chưa quá 3 tháng, cơ quan BHXH sẽ có trách nhiệm đổi thẻ BHYT mới theo đúng quy định hiện hành.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Thẻ BHYT