(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu chưa nộp phí duy trì theo quy định tại Khoản 1, Điều 31 Thông tư liên tịch số 07/2015/TTLT-BKHĐT-BTC thì bên mời thầu cần yêu cầu nhà thầu nộp phí duy trì trong quá trình đánh giá hồ sơ dự thầu.

Ông Nguyễn Xuân Trường (Thái Bình) hỏi, nhà thầu tham gia đấu thầu gói thầu thi công xây lắp hoặc các gói thầu tư vấn lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu đã có tên trên mạng đấu thầu quốc gia nhưng tài khoản của nhà thầu đã hết hạn trước thời điểm mở thầu các gói thầu 5 tháng (chưa nộp phí duy trì - thời điểm mở thầu tháng 9/2018 thời điểm tài khoản hết hiệu lực 31/3/2018) thì có được coi là hợp lệ khi nhà thầu tham gia đấu thầu không? Nhà thầu làm tư vấn lập hồ sơ dự thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu được không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Điểm d, Khoản 1, Điều 5 Luật Đấu thầu quy định một trong các điều kiện để nhà thầu có tư cách hợp lệ là đã đăng ký trên Hệ thống.

Khoản 1, Điều 37 Thông tư liên tịch số 07/2015/TTLT- BKHĐT-BTC ngày 8/9/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, Bộ Tài chính quy định bắt đầu từ ngày 1/7/2016, trước thời điểm đóng thầu 2 ngày làm việc, nhà thầu, nhà đầu tư chưa có xác nhận đăng ký thông tin trên Hệ thống không được tham dự thầu đối với các gói thầu, dự án có hình thức lựa chọn nhà thầu quy định tại các Điều 20, 21, 22, 23, 24, 25 và 26 của Luật Đấu thầu.

Theo đó, nhà thầu đã có tên trên Hệ thống trước thời điểm đóng thầu 2 ngày làm việc thì được coi là có tư cách hợp lệ theo quy định tại Điểm d, Khoản 1, Điều 5 Luật Đấu thầu.

Trường hợp nhà thầu chưa nộp phí duy trì theo quy định tại Khoản 1, Điều 31 Thông tư liên tịch số 07/2015/TTLT-BKHĐT-BTC thì bên mời thầu cần yêu cầu nhà thầu nộp phí duy trì trong quá trình đánh giá hồ sơ dự thầu.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Hệ thống mạng đấu thầu , tài khoản , nhà thầu , phí duy trì , đóng thầu , bên mời thầu