(Chinhphu.vn) – Ông Võ Văn Trình (tỉnh Nghệ An) hỏi: Tôi là sinh viên sắp tốt nghiệp đại học, bố tôi là liệt sĩ, vậy tôi được hưởng trợ cấp đến khi nào, văn bản nào quy định về vấn đề này?

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời ông Trình như sau:

Theo quy định tại Điều 14 Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng, thì cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi liệt sĩ, vợ hoặc chồng của liệt sĩ, con liệt sĩ dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

Theo đó, trường hợp của bạn là con liệt sĩ, sau khi đủ 18 tuổi vẫn tiếp tục đi học thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng đến khi tốt nghiệp đại học.

Chinhphu.vn

Từ khóa: trợ cấp , tiền tuất , liệt sĩ , khuyết tật , 18 tuổi