(Chinhphu.vn) – Trường hợp công ty cung cấp các dịch vụ phần mềm được quy định tại Khoản 3, Điều 9 Nghị định số 71/2007/NĐ-CP thì các dịch vụ phần mềm đó thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Công ty CP Tư vấn và Đào tạo Công nghệ Việt Nam (TPHCM) hoạt động trong lĩnh vực tư vấn, đào tạo cho các dự án công nghệ thông tin.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty hỏi, việc lập dự án, thiết kế thi công, thẩm tra dự án, giám sát lắp đặt, cài đặt liên quan đến xây dựng phần mềm ứng dụng công nghệ thông tin thì áp dụng thuế suất 0% hay 10%?

Ngoài ra, việc lập hồ sơ mời thầu, đánh giá kết quả lựa chọn nhà thầu liên quan đến gói thầu xây dựng phần mềm ứng dụng công nghệ thông tin thì áp dụng thuế suất 0% hay 10%?

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế - Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 9 Nghị định số 71/2007/NĐ-CP ngày 3/5/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật Công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin thì:

“3. Các loại dịch vụ phần mềm bao gồm:

a) Dịch vụ quản trị, bảo hành, bảo trì hoạt động của phần mềm và hệ thống thông tin;

b) Dịch vụ tư vấn, đánh giá, thẩm định chất lượng phần mềm;

e) Dịch vụ tư vấn, xây dựng dự án phần mềm;

d) Dịch vụ tư vấn định giá phần mềm;

đ) Dịch vụ chuyển giao công nghệ phần mềm;

e) Dịch vụ tích hợp hệ thống;

g) Dịch vụ bảo đảm an toàn, an ninh cho sản phẩm phần mềm, hệ thống thông tin;

h) Dịch vụ phân phối, cung ứng sản phẩm phần mềm;

i) Các dịch vụ phần mềm khác”.

Theo quy định tại Khoản 21, Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về đối tượng không chịu thuế GTGT: “21... Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định” thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Căn cứ các quy định và hướng dẫn nêu trên, trường hợp Công ty CP Tư vấn và Đào tạo Công nghệ Việt Nam cung cấp các dịch vụ phần mềm được quy định tại Khoản 3, Điều 9 Nghị định số 71/2007/NĐ-CP nêu trên thì các dịch vụ phần mềm đó thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định.

Tổng cục Thuế trả lời để Công ty được biết và liên hệ với cơ quan thuế quản lý để được hướng dẫn cụ thể.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Phần mềm , công nghệ thông tin , dịch vụ