(Chinhphu.vn) – Bà Trần Thị Liên Minh (TP. HCM) sinh năm 1953, đi bộ đội tháng 7/1971, có 3 năm trong quân ngũ. Khi xuất ngũ, bà Minh có giấy tờ, lý lịch quân nhân, nhưng do làm mất giấy tờ nên bà chưa có Huân, Huy chương. Sau đó, bà đi học sư phạm và dạy học tại TP.HCM. Bà Minh hỏi, bà có được cấp thẻ BHYT không? Nếu được thì cần giấy tờ gì?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Căn cứ Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT (Luật số 46/2014/QH13, có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2015); Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT;

Theo quy định trên, người có công với cách mạng, cựu chiến binh được ngân sách Nhà nước đóng BHYT, trong đó có các đối tượng sau:

- Cựu chiến binh đã tham gia kháng chiến từ ngày 30/4/1975 trở về trước theo khoản 6 Điều 5 Nghị định số 150/2006/NĐ-CP là cán bộ, chiến sĩ bao gồm: Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân Việt Nam thuộc bộ đội chủ lực, bộ đội địa phương, bộ đội biên phòng, biệt động đã tham gia kháng chiến chống ngoại xâm bảo vệ tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế từ ngày 30/4/1975 trở về trước;

- Người trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước nhưng chưa được hưởng chính sách của Đảng và Nhà nước theo Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 8/11/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ, chính sách đối với một số đối tượng trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước nhưng chưa được hưởng chính sách của Đảng và Nhà nước và Quyết định số 188/2007/QĐ-TTg ngày 6/12/2007 của Thủ tướng Chính phủ về việc bổ sung, sửa đổi Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg;

- Quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước có dưới 20 năm công tác trong quân đội, đã phục viên, xuất ngũ về địa phương theo Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27/10/2008 của Thủ tướng Chính phủ về thực hiện chế độ đối với quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước có dưới 20 năm công tác trong quân đội, đã phục viên, xuất ngũ về địa phương và Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 6/5/2010 của Thủ tướng Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg;

Nếu bà thuộc một trong các đối tượng theo quy định trên thì liên hệ với Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội quận, huyện nơi quản lý người có công với cách mạng để được hướng dẫn thủ tục cấp thẻ BHYT.

Chinhphu.vn