(Chinhphu.vn) – Ông Mai Hữu Tịnh, làm việc và đóng BHXH bắt buộc tại Sở Tư pháp tỉnh Đắk Lắk từ ngày 1/7/2014, ngày 1/11/2016 được tuyển dụng đặc cách không qua thi tuyển vào chức danh công chức Tư pháp, hộ tịch tại UBND xã, thời gian tập sự là 12 tháng tính từ ngày 1/11/2016.

Ông Tịnh hỏi, ông có phải thực hiện chế độ tập sự không? Thời gian nào được tính nâng bậc lương? Mức lương, phụ cấp công vụ được hưởng 100% hay 85%?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Khoản 2 Điều 15 Thông tư số 06/2012/TT-BNV ngày 30/10/2012 của Bộ Nội vụ hướng dẫn về chức trách, tiêu chuẩn cụ thể, nhiệm vụ và tuyển dụng công chức xã, phường, thị trấn, quy định điều kiện, tiêu chuẩn tiếp nhận vào công chức cấp xã không qua thi tuyển như sau:

Người có kinh nghiệm công tác theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 21 Nghị định số 112/2011/NĐ-CP được xem xét tiếp nhận vào công chức cấp xã không qua thi tuyển, nếu có đủ các điều kiện, tiêu chuẩn sau:

- Bảo đảm các điều kiện đăng ký dự tuyển công chức cấp xã quy định tại Điều 10 Thông tư này;

-  Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; hiện đang công tác trong ngành, lĩnh vực cần tuyển; có thời gian từ đủ 60 tháng trở lên làm công việc phù hợp với yêu cầu của chức danh công chức cấp xã cần tuyển dụng (không kể thời gian làm việc theo chế độ hợp đồng lao động ở cấp xã, thời gian tập sự, thử việc; nếu có thời gian công tác không liên tục thì được cộng dồn); trong thời gian công tác 5 năm gần nhất không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đáp ứng được ngay yêu cầu của chức danh công chức cấp xã cần tuyển dụng.

Nhiệm vụ của công chức Tư pháp, hộ tịch

Điều 8 Thông tư số 06/2012/TT-BNV, quy định Nhiệm vụ của công chức Tư pháp, hộ tịch như sau: Tham mưu, giúp UBND cấp xã tổ chức thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn của UBND cấp xã trong lĩnh vực tư pháp và hộ tịch trên địa bàn theo quy định của pháp luật.

Trực tiếp thực hiện các nhiệm vụ sau:

- Phổ biến, giáo dục pháp luật; quản lý tủ sách pháp luật, tổ chức phục vụ nhân dân nghiên cứu pháp luật và tổ chức lấy ý kiến nhân dân trên địa bàn cấp xã trong việc tham gia xây dựng pháp luật;

- Kiểm tra, rà soát các văn bản quy phạm pháp luật của Hội đồng nhân dân và UBND cấp xã báo cáo cơ quan có thẩm quyền xem xét, quyết định; tham gia công tác thi hành án dân sự trên địa bàn cấp xã;

- Thực hiện nhiệm vụ công tác tư pháp, hộ tịch, chứng thực, chứng nhận và theo dõi về quốc tịch trên địa bàn cấp xã theo quy định của pháp luật; phối hợp với công chức Văn hóa - xã hội hướng dẫn xây dựng hương ước quy ước ở thôn, tổ dân phố và công tác giáo dục tại địa bàn cấp xã;

- Chủ trì, phối hợp với công chức khác thực hiện công tác hòa giải ở cơ sở.

Thực hiện các nhiệm vụ khác theo quy định của pháp luật chuyên ngành và do Chủ tịch UBND cấp xã giao.

Trường hợp được miễn thực hiện chế độ tập sự

Điều 18 Thông tư này, quy định, người được tuyển dụng vào chức danh công chức cấp xã Văn phòng - thống kê, Địa chính - xây dựng - đô thị và môi trường (đối với phường, thị trấn) hoặc Địa chính - nông nghiệp - xây dựng và môi trường (đối với xã), Tài chính - kế toán, Tư pháp - hộ tịch, Văn hoá - xã hội, được miễn thực hiện chế độ tập sự khi có đủ các điều kiện sau:

- Đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc bằng hoặc lớn hơn thời gian tập sự quy định tại khoản 2 Điều 22 Nghị định số 112/2011/NĐ-CP tương ứng với chức danh công chức cấp xã được tuyển dụng;

- Trong thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc quy định tại điểm a khoản này, người được tuyển dụng công chức cấp xã đã làm những công việc phù hợp với nhiệm vụ của chức danh công chức cấp xã được tuyển dụng.

- Người được tuyển dụng công chức cấp xã nếu không có đủ các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này thì phải thực hiện chế độ tập sự; thời gian người được tuyển dụng đã làm những công việc quy định tại điểm b khoản 1 Điều này (nếu có) được tính vào thời gian tập sự.

Ông Mai Hữu Tịnh phản ánh, ông được nhận vào làm việc tại Sở Tư pháp tỉnh Đắk Lắk, đóng BHXH bắt buộc từ ngày 1/7/2014. Sau 28 tháng làm việc ở Sở Tư pháp, ngày 1/11/2016 ông Tịnh có  quyết định tiếp nhận công chức cấp xã không qua thi tuyển, về công tác tại UBND xã,  chức danh công chức Tư pháp - hộ tịch.

Đối chiếu với các quy định nêu trên, trường hợp  ông Tịnh chưa có thời gian từ  đủ 60 tháng trở lên làm công việc phù hợp với yêu cầu của chức danh công chức tư pháp hộ tịch cấp xã cần tuyển dụng, đáng lẽ không đủ điều kiện tiếp nhận công chức cấp xã không qua thi tuyển theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 15 và Điều 8 Thông tư số 06/2012/TT-BNV. Việc ông được tiếp nhận không qua thi tuyển được hiểu là có lợi cho ông.

Về chế độ tập sự, mặc dù ông Tịnh đã có thời gian đóng BHXH bắt buộc 28 tháng, nhưng trong thời gian đó, ông chưa làm những công việc phù hợp với nhiệm vụ của chức danh công chức Tư pháp - Hộ tịch cấp xã được tuyển dụng, do đó cần thiết phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của chức danh công chức được tuyển dụng.

Theo Điểm c, Khoản 2, Điều 5 Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã thì, thời gian tập sự của công chức cấp xã được quy định như sau: 12 tháng đối với công chức được xếp lương ngạch chuyên viên và tương đương; 06 tháng đối với công chức được xếp lương ngạch cán sự và tương đương; 3 tháng đối với công chức được xếp lương ngạch nhân viên và tương đương. Trong thời gian tập sự được hưởng 85% bậc lương khởi điểm theo trình độ đào tạo chuyên môn được tuyển dụng. Trường hợp có học vị thạc sĩ phù hợp với yêu cầu tuyển dụng thì được hưởng 85% lương bậc 2 của ngạch chuyên viên và tương đương; công chức cấp xã ở vùng cao, biên giới, hải đảo thời gian tập sự được hưởng 100% bậc lương khởi điểm theo trình độ đào tạo. Thời gian tập sự không được tính vào thời gian để xét nâng bậc lương theo niên hạn.

Việc xếp lương, thời gian nâng bậc lương lần sau đối với trường hợp đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc khi được tuyển dụng vào công chức cấp xã đề nghị ông Mai Hữu Tịnh đối chiếu quy định tại Điều 19 Thông tư số 06/2012/TT-BNV với trường hợp của mình để rõ.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: công chức , thi tuyển , xét tuyển , đào tạo , đặc cách , tập sự , chức danh , cấp xã , BHXH