(Chinhphu.vn) – Theo quy định tại Luật Giao thông đường bộ, khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

Ông Nguyễn Tuấn Anh (Đồng Nai) điều khiển xe 50cm3 lưu thông từ phần đường vỉa hè lề đường xuống đường nhựa về hướng bên phải được 5,4m, lúc này xe cách mép đường 1,4m (đường rộng 8m) thì xe mô tô lưu thông phía sau quẹt trúng xe ông.

Khi ông Tuấn Anh đi từ phần đường vỉa hè lề đường xuống đường nhựa ông chỉ quan sát nhưng không bật xi nhan. Ông Tuấn Anh hỏi, ông có vi phạm Điểm a, Khoản 4, Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ không?

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Khoản 1, Điều 15 Luật Giao thông đường bộ quy định: “Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ”.

Đồng thời tại Điểm a, Khoản 4, Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, kể cả xe máy điện, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện hành vi “chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng đường cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức)”.

Đối chiếu từ các quy định hiện hành với hành vi tham gia giao thông của người điều khiển phương tiện nêu trên cho thấy, ông Nguyễn Tuấn Anh đã điều khiển phương tiện xe mô tô, xe gắn máy chuyển hướng từ lề đường (vỉa hè) để tham gia giao thông trên các làn đường chính mà không có tín hiệu báo hướng rẽ là vi phạm quy định tại Điểm a, Khoản 4, Điều 6 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ.

Chinhphu.vn

Từ khóa: chuyển hướng , tín hiệu , lề đường