(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Lan (Yên Bái) hỏi: Chị gái tôi sinh tháng 3/1960 là giáo viên từ tháng 9/1978 đến nay, bị ung thư phổi giai đoạn cuối. Tháng 4/2014 đủ tuổi về hưu, do sức khỏe yếu nên nghỉ việc từ tháng 8/2013. Vậy, chị gái tôi có được nhận trợ cấp 1 lần từ tháng 8/2013 không, nếu được thì cách tính như thế nào?

Bà Hoàng Thị Kim Dung, Phó Trưởng ban Ban Thực hiện chính sách BHXH, BHXH Việt Nam trả lời bà Lan như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 30, Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì điều kiện hưởng BHXH một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 26 Nghị định này mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH.

- Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH.

- Sau 12 tháng nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH.

- Ra nước ngoài  để định cư. 

Theo thư bà Lan hỏi thì chị gái của bà là giáo viên công tác từ tháng 9/1978 đến tháng 8/2013. Nếu trường hợp chị gái của bà thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc và đã tham gia BHXH thì tính đến thời điểm chị bà nghỉ việc (tháng 8/2013) đã có trên 20 năm công tác tham gia BHXH, theo quy định trên thì chị gái của bà không thuộc đối tượng được giải quyết trợ cấp BHXH một lần.

Chinhphu.vn