(Chinhphu.vn) -  Ông Võ Văn Hảo (haovo152@...) hỏi: Người lao động ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) trong các đơn vị hành chính, sự nghiệp có được áp dụng thang, bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ/CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ không?

Ảnh minh họa
Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời câu hỏi của ông Hảo như sau:

Điều 1 Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ và điểm 2 Mục I Thông tư số 15/2001/TT-BTCCBCP ngày 11/4/2001 của Ban Tổ chức Cán bộ Chính phủ (nay là Bộ Nội Vụ) quy định một số loại công việc trong cơ quan hành chính Nhà nước, đơn vị sự nghiệp thực hiện chế độ hợp đồng như sau: Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tô và các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sự nghiệp; Lái xe; Bảo vệ; Vệ sinh; Trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơ quan, đơn vị sự nghiệp; Công việc khác như: nấu ăn tập thể, tạp vụ, mộc nề, chăm sóc và bảo vệ cảnh quan trong cơ quan, tổ chức, đơn vị,...

Điểm 4 Mục II Thông tư số 15/2001/TT-BTCCBCP hướng dẫn, trường hợp ký HĐLĐ không xác định thời hạn với cá nhân trực tiếp làm các công việc nêu tại Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP thì ngoài những quy định được ghi trong mẫu HĐLĐ, cá nhân trực tiếp làm hợp đồng được hưởng các chế độ, chính sách như cán bộ, công chức trong cơ quan hành chính Nhà nước, đơn vị sự nghiệp, cụ thể:

- Được áp dụng bảng lương hành chính quy định tại Nghị định số 25/CP ngày 23/5/1993 của Chính phủ để xếp lương theo ngạch (nay được chuyển xếp, thực hiện theo thang lương, bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính Nhà nước, đơn vị sự nghiệp) để làm các công việc nêu tại Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP;

- Được nâng bậc lương theo thâm niên quy định;

- Được điều chỉnh mức lương khi Chính phủ điều chỉnh mức lương tối thiểu hoặc theo thang bảng lương mới do cải cách chính sách tiền lương;

- Được tham gia học tập, bồi dưỡng theo yêu cầu của cơ quan;

- Được hưởng các chính sách về bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội;

- Nếu được cơ quan cử đi nước ngoài thì được hưởng quyền lợi như cán bộ, công chức...

Vấn đề ông Võ Văn Hảo hỏi, căn cứ hướng dẫn nêu trên, thì các cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp Nhà nước khi ký kết HĐLĐ với người lao động thực hiện các công việc quy định tại Điều 1 Nghị định số 68/2000/NĐ-CP được áp dụng thang lương bảng lương quy định tại Nghị định 204/2004/NĐ-CP.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin liên quan:

- Căn cứ điều chỉnh thang, bảng lương trong doanh nghiệp

- Bậc lương và chế độ nâng lương đối với lái xe

- Thang, bảng lương và chế độ nâng lương tại DNNN

- Xây dựng thang, bảng lương đối với doanh nghiệp nước ngoài

Từ khóa: Thang lương , bảng lương , Nghị định 204/2004/NĐ-CP