(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Quế tốt nghiệp cử nhân ngành công nghệ sinh học năm 2011, công tác tại khoa xét nghiệm của một bệnh viện tại tỉnh Bắc Ninh được hơn 1 năm và đã có chứng chỉ đào tạo về vi sinh 3 tháng (nuôi cấy, định danh và làm kháng sinh đồ) tại Bệnh viện Bạch Mai.

Bà Quế hỏi, trường hợp của bà có được cấp Chứng chỉ hành nghề xét nghiệm về mảng vi sinh không, nếu có thì thủ tục như thế nào? 

Về vấn đề này, Sở Y tế tỉnh Bắc Ninh trả lời như sau:

Điểm c, Khoản 2, Điều 5 Nghị định 109/2016/NĐ-CP quy định văn bằng chuyên môn phù hợp với phạm vi hoạt động chuyên môn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề, cụ thể như sau:

Văn bằng cử nhân hoá học, sinh học, dược sĩ trình độ đại học và phải kèm theo chứng chỉ hoặc giấy chứng nhận đào tạo chuyên ngành kỹ thuật y học về xét nghiệm với thời gian đào tạo ít nhất là 3 tháng hoặc văn bằng đào tạo sau đại học về chuyên khoa xét nghiệm.

Đối chiếu với quy định trên, bà Nguyễn Thị Quế không thuộc đối tượng được cấp Chứng chỉ hành nghề xét nghiệm.

Chinhphu.vn


Từ khóa: xét nghiệm , chứng chỉ hành nghề , văn bằng