(Chinhphu.vn) – Ông Hoàng Trung Sơn (Hà Nội) sinh ngày 22/5/1964, đến ngày 22/5/2018 đủ 54 tuổi, đã có 36 năm đóng BHXH bắt buộc, làm công việc trong điều kiện bình thường. Ông Sơn hỏi, thời điểm này ông có thể xin nghỉ việc hưởng lương hưu được không?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Căn cứ thông tin ông Hoàng Trung Sơn cung cấp, ông Sơn sinh ngày 22/5/1964, đến ngày 22/5/2018 đủ 54 tuổi, đã có thời gian tham gia BHXH bắt buộc 36 năm, làm công việc trong điều kiện bình thường, không làm công việc khai thác than trong hầm lò thì, ông Sơn chưa đủ điều kiện về độ tuổi được nghỉ việc hưởng lương hưu theo quy định tại Khoản 1, Điều 54 Luật BHXH.

Theo Khoản 1, Điều 55 Luật BHXH, người lao động quy định tại các Điểm a, b, c, d, g, h và i; Khoản 1, Điều 2 của Luật này khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại Điểm a và Điểm b, Khoản 1, Điều 54 của Luật này nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Từ ngày 1/1/2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

Năm 2018, ông Sơn đủ 54 tuổi, có thời gian tham gia BHXH bắt buộc 36 năm, nếu ông bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, hoặc bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên thì được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại Điểm a và Điểm b, Khoản 1 Điều 54 của Luật này.

          Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: Nghỉ hưu , lương hưu , nghỉ hưu trước tuổi , BHXH