(Chinhphu.vn) – Bà Thái Phương Thảo (Sơn La) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp vướng mắc liên quan đến lập lại báo cáo đánh giá tác động môi trường của dự án bị thu hồi, sau đó chuyển nhượng cho chủ đầu tư khác.

Dự án nhà máy thuỷ điện A thuộc chủ đầu tư B đã được phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường vào năm 2008. Sau khi được phê duyệt chủ đầu tư đã bắt tay vào thi công xây dựng. Đến năm 2015 thì bị thu hồi giấy chứng nhận đầu tư dự án do dự án bị chậm tiến độ quá 12 tháng.

Năm 2016, dự án được chuyển nhượng sang cho chủ đầu tư là C và đã được UBND tỉnh phê duyệt chủ trương đầu tư dự án vào tháng 2/2018.

Theo bà Thảo hiểu, căn cứ Điều 20 Luật Bảo vệ môi trường thì dự án không phải lập lại báo cáo đánh giá tác động môi trường.

Bà Thảo hỏi, bà hiểu như vậy có đúng không và nếu không phải lập lại báo cáo đánh giá tác động môi trường thì chủ đầu tư C có phải làm văn bản báo cáo hay thủ tục gì liên quan nữa không?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Nội dung câu hỏi không nêu rõ nội dung dự án đã được UBND tỉnh phê duyệt chủ trương đầu tư vào tháng 2/2018 có thay đổi, điều chỉnh so với nội dung dự án đã được phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường vào năm 2008 hay không nên không có căn cứ để xác định dự án có thuộc đối tượng phải lập lại báo cáo đánh giá tác động môi trường theo quy định tại Điều 20 Luật Bảo vệ môi trường.

Trong trường hợp dự án không thuộc đối tượng phải lập lại báo cáo đánh giá tác động môi trường, căn cứ Khoản 6, Điều 10 Thông tư số 27/2015/TT-BTNMT ngày 29/5/2015 của Bộ Tài nguyên và Môi trường về đánh giá môi trường chiến lược, đánh giá tác động môi trường và kế hoạch bảo vệ môi trường, chủ đầu tư C có trách nhiệm tiếp tục thực hiện các quyền và nghĩa vụ của chủ đầu tư B nêu tại quyết định phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường của dự án và các quy định khác của pháp luật hiện hành.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Đánh giá tác động môi trường , dự án , chủ đầu tư