(Chinhphu.vn) – Ông Lâm Hữu Phước (Quảng Ngãi) làm kế toán tại Đội quản lý đô thị và các công trình công cộng huyện. Đơn vị ông là đơn vị sự nghiệp hoạt động dịch vụ công ích đô thị được NSNN bảo đảm toàn bộ kinh phí hoạt động thường xuyên theo Nghị định số 16/2015/NĐ-CP và Nghị định số 141/2016/NĐ-CP.

Trong năm, đơn vị ông Phước nhận đặt hàng dịch vụ công ích sử dụng vốn ngân sách của các phòng ban chuyên môn trực thuộc UBND huyện theo Nghị định số 32/2019/NĐ-CP.

Ông Phước hỏi, đây có được xem là nguồn thu dịch vụ của đơn vị hay không? Đơn vị ông có được dùng nguồn thu này để thuê lao động hợp đồng đóng BHXH hay không?

Ngoài ra, cuối năm phần chênh lệch thu - chi từ việc đặt hàng này, đơn vị được trích lập các quỹ theo quy định tại Nghị định số 16/2015/NĐ-CP và Nghị định số 141/2016/NĐ-CP. Nhưng theo quy định tại Nghị định nêu trên, đối với đơn vị sự nghiệp được NSNN bảo đảm toàn bộ không được trích lập quỹ bình ổn thu nhập. Như vậy đơn vị ông không trích quỹ này có đúng không? Chênh lệch từ nguồn thu này đơn vị cũng không được chi trả thu nhập tăng thêm cho cán bộ viên chức và người lao động đúng không?

Bộ Tài chính trả lời vấn đề này như sau:

Theo thông tin ông cung cấp, đơn vị được hỏi là Đội quản lý đô thị và các công trình công cộng huyện, là đơn vị sự nghiệp hoạt động dịch vụ công ích đô thị được NSNN bảo đảm toàn bộ kinh phí hoạt động thường xuyên thực hiện theo Nghị định số 16/2015/NĐ-CP ngày 14/2/2015 và Nghị định số 141/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ.

Về nguồn tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập do Nhà nước bảo đảm toàn bộ kinh phí hoạt động thường xuyên, tại Điều 15 Nghị định số 141/2016/NĐ-CP quy định:

“1. Nguồn tài chính của đơn vị

a) NSNN cấp chi thường xuyên trên cơ sở số lượng người làm việc và định mức phân bổ dự toán được cấp có thẩm quyền phê duyệt;

b) Nguồn thu khác theo quy định của pháp luật (nếu có);

c) Nguồn NSNN cấp cho các nhiệm vụ không thường xuyên quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều 12 Nghị định này và kinh phí mua sắm, sửa chữa lớn trang thiết bị, tài sản cho đơn vị theo dự án được cấp có thẩm quyền phê duyệt (nếu có);

d) Nguồn viện trợ, tài trợ theo quy định của pháp luật;

đ) Nguồn khác (nếu có)”.

Theo đó, trên cơ sở chức năng, nhiệm vụ được cấp có thẩm quyền giao, đơn vị hạch toán nguồn thu cho phù hợp.

Đơn vị sự nghiệp công lập do Nhà nước bảo đảm chi thường xuyên được NSNN cấp đủ kinh phí cho tổ chức bộ máy nhân sự làm việc (đã bao gồm BHXH). Trong trường hợp đơn vị thực hiện cung cấp dịch vụ và bổ sung lao động thuê ngoài thì đơn vị thực hiện ký kết hợp đồng lao động theo các quy định hiện hành (Bộ luật Lao động, Luật BHXH,...)

Tại Khoản 3 Điều 15 (tự chủ tài chính đối với các đơn vị sự nghiệp kinh tế sự nghiệp khác do Nhà nước bảo đảm chi thường xuyên) Nghị định số 141/2016/NĐ-CP quy định:

“3. Sử dụng kinh phí tiết kiệm chi thường xuyên

a) Hàng năm, sau khi trang trải các khoản chi phí, nộp thuế và các khoản nộp NSNN khác (nếu có) theo quy định, phần kinh phí tiết kiệm chi thường xuyên (nếu có), đơn vị được sử dụng theo trình tự như sau:

- Trích tối thiểu 5% để lập Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp;

- Trích lập Quỹ bổ sung thu nhập tối đa không quá 01 lần quỹ tiền lương ngạch, bậc, chức vụ và các khoản phụ cấp lương do Nhà nước quy định;

- Trích lập Quỹ khen thưởng và Quỹ phúc lợi tối đa không quá 01 tháng tiền lương, tiền công bình quân thực hiện trong năm của đơn vị;

- Trích lập Quỹ khác theo quy định của pháp luật (nếu có).

Trường hợp chênh lệch thu lớn hơn chi bằng hoặc nhỏ hơn một lần quỹ lương ngạch, bậc, chức vụ thực hiện trong năm, đơn vị được quyết định mức trích vào các quỹ theo quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị.

b) Mức trích cụ thể của các quỹ theo quy định tại Điểm a Khoản này và việc sử dụng các quỹ do thủ trưởng đơn vị quyết định theo quy chế chi tiêu nội bộ và phải công khai trong đơn vị. Nội dung chi từ các quỹ thực hiện theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 12 của Nghị định này”.

Theo đó, căn cứ tình hình tài chính, đơn vị thực hiện trích lập Quỹ bổ sung thu nhập và chi trả thu nhập tăng thêm theo quy định.

Bộ Tài chính trả lời để ông được biết và thực hiện theo quy định của pháp luật.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Đơn vị sự nghiệp , thu nhập tăng thêm , Quỹ bổ sung thu nhập , tiền lương