(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Như Mai (Bình Thuận) là con liệt sĩ, hiện sống cùng mẹ đẻ. Bà Mai đang sử dụng 300m2 đất trồng cây ăn quả, nay muốn chuyển mục đích sử dụng diện tích đất này thành đất thổ cư. Vậy, bà Mai có được miễn, giảm tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất không?

Ảnh minh họa

Về vấn đề này, Cục Quản lý Công sản - Bộ Tài chính trả lời như sau:

Kể từ ngày 1/7/2014 thì chính sách thu tiền sử dụng đất được thực hiện theo Luật Đất đai năm 2013, Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ và Thông tư số 76/2014/TT-BTC ngày 16/6/2014 của Bộ Tài chính.

Đồng thời, căn cứ quy định tại khoản 1, Điều 14 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng ngày 29/6/2005 của Uỷ ban thường vụ Quốc hội, quy định tại khoản 3, khoản 6 Điều 2 Quyết định số 118/TTg ngày 27/2/1996 của Thủ tướng Chính phủ, trường hợp bà Mai là con liệt sĩ đang sống cùng mẹ ruột (là vợ liệt sĩ) thì bản thân bà và mẹ ruột bà đều được xác định là thân nhân liệt sĩ theo quy định tại khoản 1, Điều 14 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.

Theo đó, khi hộ gia đình bà được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở thì được ưu đãi giảm tiền sử dụng đất đối với phần diện tích trong hạn mức giao đất ở tại địa phương.

Mức ưu đãi giảm tiền sử dụng đất được cộng chế độ ưu đãi của bà Mai và mẹ bà Mai nhưng tối đa không vượt quá số tiền sử dụng đất phải nộp trong hạn mức giao đất ở.

Đối với phần diện tích đất còn lại (nếu có), bà phải nộp tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Việc hỗ trợ miễn, giảm tiền sử dụng đất nêu trên được thực hiện theo trình tự, thủ tục và hồ sơ quy định tại khoản 1, Điều 13; khoản 2, Điều 14; khoản 1 và khoản 2 Điều 5 Thông tư số 76/2014/TT-BTC ngày 16/6/2014 của Bộ Tài chính và các quy định về hỗ trợ người có công với cách mạng cải thiện nhà ở tại các Quyết định số 118/TTg ngày 27/2/1996 và Quyết định số 117/2007/QĐ-TTg ngày 25/7/2007 của Thủ tướng Chính phủ.

Để được giảm tiền sử dụng đất, đề nghị bà Mai chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, liên hệ với cơ quan có thẩm quyền tại địa phương để được hướng dẫn theo quy định.

Chinhphu.vn