(Chinhphu.vn) – Bà Dương Thị Ngọc Hà (tỉnh Đồng Nai) hỏi: Con tôi sinh ngày 24/1/2013 được cấp thẻ BHYT tại nơi có hộ khẩu thường trú. Nay, tôi muốn đăng ký lại nơi khám chữa bệnh cho con tôi từ Phòng khám đa khoa sang Bệnh viện Nhi của tỉnh có được không? Nếu được thì thủ tục thế nào và thực hiện ở đâu?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bà Hà như sau:

Theo quy định tại Điểm d, Khoản 3, Điều 7 Thông tư số 37/TT-BYT của Bộ Y tế ngày 17/1/2014 hướng dẫn đăng ký khám chữa bệnh ban đầu và chuyển tuyến khám chữa bệnh BHYT, đối tượng trẻ em dưới 6 tuổi được đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện Nhi, Bệnh viện Sản Nhi hạng I, hạng II trực thuộc Sở Y tế.

Căn cứ quy định tại khoản 2, Điều 26 Luật BHYT, người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu mỗi quý. Theo đó, để đăng ký khám chữa bệnh ban đầu cho con tại Bệnh viện Nhi của tỉnh nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, đề nghị bà Dương Thị Ngọc Hà đến cơ quan BHXH nơi phát hành thẻ để được hướng dẫn làm thủ tục.

Chinhphu.vn