(Chinhphu.vn) – Ông Vũ Việt Bắc, công tác tại Ban Pháp chế, HĐND huyện Na Rì, tỉnh Bắc Kạn, đề nghị giải đáp về chế độ phụ cấp thu hút theo Nghị định số 19/2013/NĐ-CP với trường hợp của cử tri Nông Thị Tơ, là giáo viên được tuyển dụng và điều động công tác tại vùng đặc biệt khó khăn.

Theo phản ánh của ông Bắc, bà Nông Thị Tơ có hộ khẩu thường trú tại thị trấn Yến Lạc, huyện Na Rì, tỉnh Bắc Kạn. Năm 2009, bà được tuyển dụng làm giáo viên trường THCS Thái Sơn, xã Thái Sơn, huyện Bảo Lâm, tỉnh Cao Bằng, là xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Năm 2012, bà Tơ được chuyển về trường Tiểu học Lạng San, xã Lạng San, huyện Na Rì, tỉnh Bắc Kạn, cũng thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Bà Tơ đã hưởng phụ cấp thu hút theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ.

Ông Bắc hỏi, trường hợp của bà Tơ có được hưởng phụ cấp thu hút theo Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 của Chính phủ nữa không?

Về vấn đề này, UBND huyện Na Rì, tỉnh Bắc Kạn trả lời như sau:

Khoản 2, Điều 1 Nghị định số 19/2013/NĐ-CP quy định, "... Tính từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác theo quy định nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút...".

Theo Khoản 1, Điều 2 Thông tư liên tịch số 35/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC hướng dẫn thực hiện Nghị định 19/2013/NĐ-CP, "1. Tính từ ngày 15/4/2013 (ngày Nghị định số 19/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành), nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn là 3 năm đối với nữ và 5 năm đối với nam nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% hệ số lương của bậc chức danh nghề nghiệp hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) và thôi hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Việc xác định đối tượng thuộc diện luân chuyển có thời hạn đến vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp quy định tại Nghị định số 19/2013/NĐ-CP căn cứ vào thời hạn luân chuyển ghi trong quyết định của cơ quan có thẩm quyền".

Trong trường hợp này, bà Nông Thị Tơ là giáo viên được tuyển dụng mới và được phân công về công tác tại xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, không phải là giáo viên được luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Năm 2012, bà Tơ được điều động đến công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn mà không phải là giáo viên được luân chuyển có thời hạn, do đó bà Tơ không thuộc đối tượng hưởng phụ cấp thu hút kéo dài theo quy định tại Nghị định số 19/2013/NĐ-CP.

Chinhphu.vn

Từ khóa: đặc biệt khó khăn , phụ cấp thu hút , luân chuyển , điều động