(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Hồng Nhung (Hà Nội) là mẹ đơn thân, nuôi 2 con, đang ở nhà bố mẹ đẻ tại Hà Nội. Đợt dịch COVID-19 đầu tiên, gần nhà bà có rất nhiều người được hưởng gói hỗ trợ nhưng bà thì không.

Bà Nhung thất nghiệp từ đầu năm. Nhà không có người phụ chăm con nên bà chỉ có thể nhận làm dọn nhà theo giờ và vài việc tự do khác. Bà Nhung hỏi, bà có nằm trong diện được hỗ trợ không? Nếu không được bà có thể làm đơn để xin hỗ trợ khác không?

Vấn đề này, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội TP. Hà Nội trả lời như sau:

Căn cứ Điều 5 Quyết định 3642/QĐ-UBND của UBND Thành phố quy định về đối tượng, điều kiện được hỗ trợ là lao động tự do làm việc trong các ngành nghề bị mất việc làm do phải tạm dừng hoạt động theo các văn bản chỉ đạo của UBND thành phố.

Trường hợp của bà Nguyễn Hồng Nhung như trình bày, bà thuộc diện được hưởng gói hỗ trợ đối với lao động tự do, đề nghị bà làm theo phụ lục và mẫu số 01, 02 ban hành kèm theo Quyết định số 3642/QĐ-UBND ngày 21/7/2021, liên hệ với xã, phường, tổ dân phố nơi cư trú để được hướng dẫn, giải quyết.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Hỗ trợ , hộ kinh doanh , lao động tự do