(Chinhphu.vn) - Đối với trường hợp được cấp đất tái định cư, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được mang tên người có quyền sử dụng đất theo quyết định giao đất tái định cư của cơ quan có thẩm quyền.
Gia đình bà Lê Thị Thanh Bình (Bình Dương) có đất ở huyện Duy Xuyên, tỉnh Quảng Nam. Năm 1995, Nhà nước có cấp cho hộ gia đình bố của bà đất thổ cư và đất ruộng (sổ ghi rõ “hộ Lê Thanh Trà”). Lúc đó hộ khẩu gia đình có tên bố, mẹ và các anh chị em của bà Bình (trừ người con riêng của bố bà có hộ khẩu chung với bà nội).

Năm 1997, mẹ bà đưa các anh chị em vào Tây Nguyên sinh sống. Mẹ bà cắt hộ khẩu năm 1997, còn một số anh chị em bà cũng cắt khẩu khi lập gia đình.

Hộ khẩu gia đình bà Bình mới nhập về lại anh trai, chị dâu, chị gái và ba đứa cháu nội (chị gái lấy chồng gần nhà nên không cắt khẩu chuyển đi mà tách hộ về nhà bên chồng).

Năm 2019, bố của bà Bình mất không để lại di chúc. Nay toàn bộ đất đai của hộ gia đình bố của bà – hộ ông Lê Thanh Trà bị giải toả trắng.

Bà Bình hỏi, bố của bà đã mất vậy mẹ bà có quyền kê khai đất đai khi Nhà nước thu hồi đền bù và có quyền nhận tiền đền bù hay không? Có cần các con ủy quyền cho mẹ không?

Khi Nhà nước thu hồi đất của gia đình, ngoài bồi thường bằng tiền thì khi cấp lại đất tái định cư sổ đỏ sẽ mang tên của ai?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Về việc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất, do nội dung câu hỏi nêu chưa rõ nguồn gốc, quá trình sử dụng đất, đã thực hiện thừa kế quyền sử dụng đất theo đúng trình tự, thủ tục của pháp luật chưa, đã đăng ký đất đai với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền chưa nên chưa có đủ cơ sở để trả lời cụ thể. Đề nghị bà Lê Thị Thanh Bình liên hệ với Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Quảng Nam để được hướng dẫn cụ thể.

Về việc cấp Giấy chứng nhận, theo quy định tại Khoản 7 Điều 3 của Luật Đất đai thì “Nhà nước giao quyền sử dụng đất (sau đây gọi là Nhà nước giao đất) là việc Nhà nước ban hành quyết định giao đất để trao quyền sử dụng đất cho đối tượng có nhu cầu sử dụng đất”.

Tại Khoản 1 Điều 97 của Luật Đất đai quy định: “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất theo một loại mẫu thống nhất trong cả nước”.

Căn cứ các quy định nêu trên thì đối với trường hợp được cấp đất tái định cư, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được mang tên người có quyền sử dụng đất theo quyết định giao đất tái định cư của cơ quan có thẩm quyền.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Sổ đỏ , quyền sử dụng đất , tái định cư , thu hồi đất