(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Bích Ngọc (bich.ngoc2011@...) có cháu là sĩ quan quân đội công tác tại một đơn vị đóng quân tại TP. Đà Nẵng. Nay cháu bà Ngọc muốn được đăng ký thường trú về nhà riêng tại TP. Đà Nẵng thì cần những thủ tục gì?

Về vấn đề này, ông Trần Hồng Phú, Phó Cục trưởng Cục Cảnh sát đăng ký, quản lý cư trú và dữ liệu quốc gia về dân cư – Bộ Công an trả lời như sau:

Việc đăng ký thường trú cho sỹ quan quân đội về nhà riêng được thực hiện theo quy định tại Điều 21, Luật Cư trú và các văn bản hướng dẫn thi hành gồm những thủ tục sau:

1. Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

2. Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp quy định tại Điều 5 Nghị định số 107/2007/NĐ-CP được sửa đổi theo Nghị định 56/2010/NĐ-CP ngày 24/5/2010 của Chính phủ. Trừ trường hợp đăng ký thường trú về với bố, mẹ hoặc vợ thì không phải xuất trình giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp nhưng phải xuất trình giấy tờ chứng minh hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về mối quan hệ nêu trên.

3. Giấy giới thiệu (ký tên, đóng dấu, ghi rõ họ tên) của Thủ trưởng đơn vị quản lý trực tiếp kèm theo một trong các giấy tờ sau:

- Quyết định điều động, tuyển dụng người làm việc hưởng lương từ ngân sách nhà nước là cán bộ, công chức, người thuộc Quân đội nhân dân;

- Quyết định về nâng lương cán bộ, công chức; nâng lương, phong, thăng cấp bậc hàm; quyết định bổ nhiệm chức vụ thuộc Quân đội nhân dân.

Nếu còn vấn đề vướng mắc, đề nghị cháu bà Ngọc đến Công an quận nơi cư trú để được hướng dẫn chi tiết.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Cục Cảnh sát đăng ký, quản lý cư trú và dữ liệu quốc gia về dân cư – Bộ Công an đã có thông tin trả lời công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

Tin liên quan:

- Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc TW

- Giải đáp về thủ tục nhập hộ khẩu

Từ khóa: 107/2007/NĐ-CP