(Chinhphu.vn) – Ông Trần Chánh Tín (tỉnh Quảng Nam) làm việc trong ngành giáo dục thuộc vùng có phụ cấp khu vực là 0,7, đã tham gia BHXH được 10 năm.

Năm 2012, ông Tín bị tai biến mạch máu não, phải điều trị tại bệnh viện liên tục nên nghỉ làm đến nay được hơn 2 năm. Ông Tín hỏi, thời hạn nghỉ điều trị bệnh tối đa của ông là bao lâu? Trong thời gian nghỉ việc để chữa bệnh, ông có được hưởng phụ cấp ưu đãi, phụ cấp khu vực, phụ cấp thu hút không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời ông Tín như sau:

Tại Điểm b Khoản 1 Điều 23 Luật Bảo hiểm xã hội quy định thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong 1 năm đối với người lao động làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên thì được hưởng 40 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm.

Khoản 1 Điều 5 Luật BHXH quy định mức hưởng BHXH được tính trên cơ sở mức đóng. Khoản 1 Điều 94 Luật BHXH quy định mức đóng BHXH không bao gồm phụ cấp ưu đãi, phụ cấp khu vực, phụ cấp thu hút.

Đối chiếu với quy định trên thì mức hưởng chế độ ốm đau không gồm phụ cấp ưu đãi, phụ cấp khu vực, phụ cấp thu hút.

Chinhphu.vn