(Chinhphu.vn) - Ông Hoàng Hưng (Hà Giang) hỏi: Đất trồng cây lâu năm khi thu hoạch có được miễn thuế 4% giá trị sản lượng khai thác không? Đất rừng sản xuất khi khai thác có phải chịu thuế sử dụng đất 4% giá trị sản lượng khai thác không? Cách xác định giá trị sản lượng khai thác theo giá thị trường như thế nào?

Về vấn đề này, Cục Thuế tỉnh Hà Giang có ý kiến như sau:

Thực hiện Nghị quyết số 28/2016/QH14 của Quốc hội và Nghị định số 21/2017/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn miễn, giảm thuế sử dụng đất nông nghiệp; để việc thực hiện được thống nhất trên địa bàn toàn tỉnh, Cục Thuế đã có Công văn số 402/CT-THNVDT ngày 3/5/2017 về việc triển khai thực hiện miễn, giảm thuế sử dụng đất nông nghiệp từ năm 2017 với một số nội dung:

Tại Điều 1, Nghị định số 21/2017/NĐ-CP của Chính phủ, quy định:

“ 3. Miễn thuế sử dụng đất nông nghiệp đối với toàn bộ diện tích đất nông nghiệp cho các đối tượng sau đây:

a) Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao, công nhận đất để sản xuất nông nghiệp, nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp (bao gồm cả nhận thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất nông nghiệp).

b) Hộ gia đình, cá nhân là thành viên hợp tác xã sản xuất nông nghiệp, nông trường viên, lâm trường viên đã nhận đất giao khoán ổn định của hợp tác xã, nông trường quốc doanh, lâm trường quốc doanh và hộ gia đình, cá nhân nhận đất giao khoán ổn định của công ty nông, lâm nghiệp để sản xuất nông nghiệp theo quy định của pháp luật.

Việc giao khoán đất của hợp tác xã và nông trường quốc doanh, lâm trường quốc doanh để sản xuất nông nghiệp thực hiện theo quy định tại Nghị định số 135/2005/NĐ-CP ngày 8 tháng 11 năm 2005 của Chính phủ và các văn bản sửa đổi, bổ sung, thay thế (nếu có).

Nông trường viên, lâm trường viên bao gồm: Cán bộ, công nhân, viên chức đang làm việc cho nông trường quốc doanh, lâm trường quốc doanh; hộ gia đình có người đang làm việc cho nông trường quốc doanh, lâm trường quốc doanh hoặc đã nghỉ hưu, nghỉ mất sức lao động, được hưởng chế độ đang cư trú trên địa bàn; hộ gia đình có nhu cầu trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản đang cư trú trên địa bàn.

c) Hộ gia đình, cá nhân sản xuất nông nghiệp góp quyền sử dụng đất nông nghiệp của mình để thành lập hợp tác xã sản xuất nông nghiệp theo quy định của Luật Hợp tác xã”.

Tại Điều 1, Nghị quyết số 28/2016/QH14 về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị quyết số 55/2010/QH12 về miễn, giảm thuế sử dụng đất nông nghiệp.

Bổ sung Khoản 4 vào Điều 1 như sau:

“4. Miễn thuế sử dụng đất nông nghiệp đối với diện tích đất nông nghiệp được Nhà nước giao cho tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị-xã hội, tổ chức xã hội-nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp và các đơn vị khác đang trực tiếp sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp.

Đối với diện tích đất nông nghiệp mà Nhà nước giao cho tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị-xã hội, tổ chức xã hội-nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp và các đơn vị khác đang quản lý nhưng không trực tiếp sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp mà giao cho tổ chức, cá nhân khác nhận thầu theo hợp đồng để sản xuất nông nghiệp thì thực hiện thu hồi đất theo quy định của Luật Đất đai; trong thời gian Nhà nước chưa thu hồi đất thì phải nộp 100% thuế sử dụng đất nông nghiệp”.

Theo các quy định trên thì không còn áp dụng thu thuế sử dụng đất nông nghiệp bằng 4% giá trị sản lượng khai thác cây lâu năm trên toàn bộ diện tích đất nông nghiệp được Nhà nước giao cho các tổ chức, cá nhân.

Riêng đối với diện tích đất nông nghiệp mà Nhà nước giao cho tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị-xã hội, tổ chức xã hội-nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp và các đơn vị khác đang quản lý nhưng không trực tiếp sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp mà giao cho tổ chức, cá nhân khác nhận thầu theo hợp đồng để sản xuất nông nghiệp thì thực hiện thu hồi đất theo quy định của Luật Đất đai; trong thời gian Nhà nước chưa thu hồi đất thì phải nộp 100% thuế sử dụng đất nông nghiệp.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Thuế sử dụng đất , đất nông nghiệp , sản xuất