(Chinhphu.vn) – Theo quy định hiện nay không hạn chế các đối tượng được tham gia đấu giá các lô nền trong cụm tuyến dân cư. Các tổ chức kinh tế nếu có nhu cầu thì được phép tham gia đấu giá các lô nền sinh lợi, lô nền con dôi dư trong cụm, tuyến dân cư nhưng phải đảm bảo đúng mục đích sử dụng của lô đất.

Theo phản ánh của Chi cục Quản lý đất đai tỉnh Hậu Giang, trong quá trình đầu tư, xây dựng các khu dân cư, tái định cư, cụm tuyến dân cư vượt lũ trên địa bàn, một số lô nền có điều kiện sinh lợi dôi dư trong quá trình sắp xếp, bố trí dân cư.

Chi cục Quản lý đất đai tỉnh Hậu Giang hỏi, địa phương có được phép khai thác bán đấu giá những lô nền dôi dư như đã nêu trên để thu hồi vốn ngân sách địa phương không? Đối tượng là tổ chức kinh tế có được phép tham gia đấu giá hay không? Nếu được tham gia thì hồ sơ dự án đầu tư phải lập để tham gia đấu giá như thế nào (Theo Điều 55 của Luật Đất đai thì giao đất cho tổ chức kinh tế thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà để bán hoặc để bán cho thuê, cho thuê mua)? Đối với việc công nhận kết quả trúng đấu giá, UBND tỉnh có phải công nhận chủ đầu tư theo Thông tư 19/2016/TT-BXD của Bộ Xây dựng hay không?

Về vấn đề này, Bộ Xây dựng trả lời như sau:

Địa phương được phép bán 2 loại lô nền

Theo quy định tại Điểm đ Khoản 1 và Khoản 4 Điều 1 Quyết định số 714/QĐ-TTg ngày 14/6/2018 của Thủ tướng Chính phủ về việc phê duyệt, điều chỉnh, bổ sung một số cơ chế, chính sách thuộc Chương trình xây dựng cụm, tuyến dân cư và nhà ở vùng ngập lũ đồng bằng sông Cửu Long giai đoạn 2018-2020 thì địa phương được phép bán 2 loại lô nền sau:

- Lô nền sinh lợi (nhưng việc bán đấu giá phải đảm bảo nguyên tắc không vượt quá tỷ lệ 30% tổng số lô nền trên địa bàn toàn tỉnh và 50% số lô nền trong từng cụm, tuyến dân cư).

- Lô nền chính sách dôi dư trong trường hợp không còn hộ gia đình thuộc diện được áp dụng Chương trình vào ở trong cụm tuyến dân cư.

Số tiền thu được từ việc bán đấu giá các lô nền, nhà ở này sẽ được dùng để thanh toán các chi phí bán đấu giá theo quy định và các khoản chi phí hợp pháp khác (nếu có); số tiền còn lại được sử dụng để duy tu, bảo trì các công trình hạ tầng kỹ thuật đã hư hỏng, xuống cấp hoặc đầu tư xây dựng mới các công trình hạ tầng kỹ thuật của cụm, tuyến dân cư.

Không hạn chế các đối tượng tham gia đấu giá

Theo các Quyết định của Thủ tướng Chính phủ: Quyết định số 173/2001/QĐ-TTg ngày 6/11/2017, Quyết định số 1151/QĐ-TTg ngày 26/8/2008, Quyết định số 714/QĐ-TTg ngày 14/6/2018 thì các cụm, tuyến dân cư thuộc Chương trình xây dựng cụm, tuyến dân cư và nhà ở vùng ngập lũ đồng bằng sông Cửu Long là dự án thuộc địa phương quy hoạch, xây dựng và phân chia thành từng lô đất để bố trí cho các hộ dân đang sinh sống tại các khu vực sạt lở nguy hiểm và vùng ngập lũ đồng bằng sông Cửu Long vào ở.

Quyết định số 714/QĐ-TTg không hạn chế các đối tượng được tham gia đấu giá các lô nền trong cụm tuyến dân cư. Vì vậy, các tổ chức kinh tế nếu có nhu cầu thì cũng được phép tham gia đấu giá các lô nền sinh lợi, lô nền còn dôi dư trong cụm, tuyến dân cư nhưng phải đảm bảo đúng mục đích sử dụng của lô đất. Trình tự, thủ tục bán đấu giá các lô nền này phải tuân thủ theo Luật Đấu giá tài sản, Luật Đất đai và các quy định pháp luật khác có liên quan.

Chinhphu.vn

Từ khóa: đấu giá , đất , khu dân cư