(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Chánh Tính làm việc tại Công ty Rebisco Việt Nam tại tỉnh Bình Dương. Thực hiện Chỉ thị 16/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ, công ty của ông làm việc theo hình thức "3 tại chỗ". Do dịch bệnh COVID-19 nguy hiểm nên ông xin nghỉ ở nhà không hưởng lương.

Công ty có nộp hồ sơ của ông Tính đến Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội thì được trả lời phải có hợp đồng lao động, có đóng BHXH đầy đủ, trước đó phải được công ty trợ cấp 14 ngày lương thì mới được hỗ trợ theo Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ. Mặt khác, công ty có trả lời ông nếu ông đi làm thì có lương, nếu ông không đi làm thì không có lương nên Công ty không trả hỗ trợ 14 ngày lương đó.

Ông Tính hỏi, điều kiện như vậy có đúng không? Từ ngày 17/9/2021 đến nay công ty không có trợ cấp gì, vậy công ty có bắt buộc phải trả 14 ngày lương đó cho ông không? Với điều kiện phải được công ty trợ cấp trước đó 14 ngày lương nhưng công ty không trả thì ông phải làm thế nào để được hưởng hỗ trợ theo Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Tại Điều 13 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 có quy định điều kiện hỗ trợ với người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương:

Điều 13. Đối tượng, điều kiện hỗ trợ

Người lao động làm việc tại doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập tự đảm bảo chi thường xuyên hoặc chi đầu tư và chi thường xuyên, cơ sở giáo dục dân lập, tư thục ở cấp giáo dục mầm non, mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông, giáo dục nghề nghiệp (sau đây gọi là doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập, cơ sở giáo dục) phải tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 được hỗ trợ khi đủ các điều kiện sau:

- Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động, từ 15 ngày liên tục trở lên, tính từ ngày 1/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 1/5/2021 đến ngày 31/12/2021.

- Đang tham gia BHXH bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương.

Như vậy, tại Điều 13 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ không quy định điều kiện phải được công ty trợ cấp 14 ngày lương thì mới được hỗ trợ.

Chinhphu.vn

Từ khóa: hỗ trợ , không hưởng lương , 23/2021/QĐ-TTg