(Chinhphu.vn) - Ông Võ Tuấn Vũ (Tieuvu1991@...) dự định lập 1 website hoặc qua facebook để kinh doanh hàng quần áo. Ông Vũ hỏi, cá nhân lập website thương mại có cần phải đăng ký kinh doanh và xin cấp mã số thuế cá nhân không? Lập website thương mại mà không thông báo có bị phạt không?

Vấn đề ông Vũ hỏi, Cục Thương mại điện tử và Công nghệ thông tin - Bộ Công Thương trả lời như sau:

Ngày 16/5/2013, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử, hiệu lực thi hành từ ngày 1/7/2013. Theo quy định tại Điều 53, Nghị định số 52/2013/NĐ-CP quy định thương nhân, tổ chức, cá nhân thiết lập website thương mại điện tử bán hàng phải thông báo với Bộ Công Thương trên Cổng thông tin Quản lý hoạt động thương mại điện tử tại địa chỉ www.online.gov.vn.

Nhằm hướng dẫn cụ thể một số quy định liên quan đến quản lý hoạt động của các website thương mại điện tử, ngày 20/6/2013, Bộ Công Thương đã ban hành Thông tư số 12/2013/TT-BCT quy định thủ tục thông báo, đăng ký và công bố thông tin liên quan đến website thương mại điện tử.

Ngày 15/11/2014, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 185/2013/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng. Trong đó quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong thương mại điện tử được quy định từ Điều 81 đến Điều 85 của Nghị định này.

Theo quy định tại khoản 2, Điều 81, Nghị định số 185/2013/NĐ-CP quy định mức phạt đối với hành vi thiết lập website thương mại điện tử bán hàng mà không thông báo với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định đối với cá nhân là từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng (Đối với tổ chức thì mức phạt này gấp 2 lần).

Liên quan đến việc bán hàng qua facebook, hiện nay chưa có quy định bắt buộc phải thông báo đối với việc bán hàng qua facebook. Tuy nhiên, các cá nhân bán hàng trên facebook vẫn phải tuân thủ các quy định liên quan của pháp luật về kinh doanh.

Về việc lập website bán hàng, theo quy định tại Điều 52, Nghị định số 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử và Điều 3, Mục 1, Thông tư số 12/2013/TT-BCT về đối tượng thông báo website thương mại điện tử bán hàng: Nếu là cá nhân thiết lập website thương mại điện tử bán hàng yêu cầu bắt buộc phải có mã số thuế cá nhân. Việc có phải đăng ký kinh doanh hay không bạn có thể nghiên cứu thêm Nghị định số 39/2007/NĐ-CP về việc cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Đăng ký kinh doanh , thương mại điện tử