(Chinhphu.vn) - Gia đình bà Nguyễn Thị Hiền (Thái Bình) có 6 người, chị bà đi lấy chồng đã cắt hộ khẩu, hai em gái đi học đều đóng BHYT tại trường, còn bà Hiền đi làm, đóng BHYT theo công ty. Vậy, bố mẹ bà Hiền khi mua BHYT theo hộ gia đình có được giảm mức đóng không? Nếu được thì cần thực hiện thủ tục gì?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại khoản 3, Điều 3 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 hướng dẫn thực hiện BHYT, những thành viên chưa có thẻ BHYT trong gia đình của bà Hiền được mua thẻ BHYT theo hình thức hộ gia đình với mức đóng như sau:

- Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở

- Người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất

- Từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất

Bà Hiền có thể đến UBND hoặc Đại lý thu ở phường, xã nơi đăng ký hộ khẩu để được hướng dẫn kê khai tham gia BHYT cho gia đình bà.

Chinhphu.vn