(Chinhphu.vn) – Trường hợp lao động nữ đi làm cho đến thời điểm sinh con mà tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trưởc khi sinh con thì mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng trước khi nghỉ việc bao gồm cả tháng sinh con.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty TNHH Giầy Alena Việt Nam (Thanh Hóa) đề nghị giải đáp một số thắc mắc như sau:

- Về chế độ nghỉ dành cho lao động nữ trong thời gian nuôi con nhỏ: Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động. Vậy, nếu lao động nữ đi làm dưới 7 tiếng/ngày thì thời gian nghỉ 60 phút tính vào thời gian làm việc sẽ tính như thế nào?

Ví dụ: Công nhân A đang trong thời gian nuôi con nhỏ dưới 1 tuổi và được nghỉ ngơi 60 phút trong thời gian làm việc. Ngày 17/4/2019, công nhân vào ca làm việc được 30 phút sau đó xin phép việc riêng do gia đình có việc gấp. Vậy đối với trường hợp này, số giờ nghỉ phép của công nhân A sẽ sẽ tính như thế nào?

- Mức hưởng chế độ thai sản: Theo quy định của Luật BHXH về mức hưởng thai sản: “Mức hưởng 1 tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản”. Như vậy thời điểm làm căn cứ để tính 6 tháng liền kề là thời điểm nghỉ việc tại đơn vị hay thời điểm đơn vị báo giảm thai sản lên cơ quan BHXH?

Ví dụ: Công nhân B ngày 25/3/2018 bắt đầu nghỉ thai sản tại đơn vị nên tháng 3/2019 Công ty vẫn đóng đầy đủ BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động. Tháng 4/2019, Công ty lập danh sách báo giảm thai sản lên cơ quan BHXH. Tháng 5/2019, công nhân nộp đầy đủ chứng từ để Công ty làm đề nghị thanh toán chế độ thai sản. Vậy, tiền lương bình quân 6 tháng liền kề đóng BHXH của công nhân này tính từ tháng 10/2019 - 3/2019 hay từ tháng 9/2018 - 2/2019?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 5, Điều 155 của Bộ luật Lao động thì lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

Theo đó, lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, mỗi ngày được nghỉ 60 phút tính vào giờ làm việc (thời gian nghỉ không dựa vào số giờ làm việc của người lao động).

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 12 của Thông tư số 59/2015/TT- BLĐTBXH ngày 29/12/2018 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì trường hợp lao động nữ đi làm cho đến thời điểm sinh con mà tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trưởc khi sinh con thì mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng trước khi nghỉ việc bao gồm cả tháng sinh con.

Trong ví dụ mà Công ty đưa ra mới chỉ thể hiện thời điểm lao động nữ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, không thể hiện thời điểm lao động nữ sinh con nên Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chưa đủ cơ sở để trả lời cụ thể.

Chinhphu.vn

Từ khóa: lao động nữ , thai sản , nuôi con nhỏ , thời gian làm việc