(Chinhphu.vn) – Bà Lê Thị Ngát đăng ký khám, chữa bệnh BHYT tại Phòng khám 107 Tôn Đức Thắng, quận Đống Đa, TP. Hà Nội. Sắp tới, bà muốn sinh con tại Bệnh viện Đa khoa huyện Hiệp Hòa, tỉnh Bắc Giang. Bà Ngát hỏi, bà cần làm gì để được hưởng BHYT?

Bà Ngát cũng muốn biết, trường hợp bà sinh con tại Bệnh viện Đa khoa huyện Hiệp Hòa rồi lấy hóa đơn đỏ của Bệnh viện để đến cơ quan BHXH quận Đống Đa thanh toán BHYT được không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm c, Khoản 3, Điều 22 Luật BHYT sửa đổi, từ ngày 1/1/2016, khi bà Ngát đi khám, chữa bệnh tại Bệnh viện tuyến huyện sẽ được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng và theo mức hưởng của bà.

Do đó, khi bà Ngát chuyển từ nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại Phòng khám 107 Tôn Đức Thắng (là cơ sở khám, chữa bệnh tương đương tuyến huyện) đến Bệnh viện Đa khoa huyện Hiệp Hòa, tỉnh Bắc Giang (là cơ sở khám, chữa bệnh tuyến huyện) được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh khi thực hiện đầy đủ thủ tục theo quy định.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Luật Bảo hiểm y tế , khám chữa bệnh