(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Vũ Dạ Hằng (Thừa Thiên - Huế) hỏi: Bí thư Đảng ủy kiêm Chủ tịch HĐND xã tôi (xã miền núi) được chi trả công tác phí khoán 300.000 đồng/tháng. Tuy nhiên đồng chí này yêu cầu phải được trả công tác phí khoán cho cả 2 chức danh. Như vậy đúng hay sai?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời vấn đề bà Hằng hỏi như sau:

Trước ngày 15/4/2018, chế độ công tác phí, chế độ chi tổ chức các hội nghị đối với cơ quan Nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập thuộc tỉnh Thừa Thiên - Huế được quy định theo Nghị quyết số 15l/2010/NQ-HĐND ngày 9/12/2010 của HĐND tỉnh Thừa Thiên-Huế khóa V, kỳ họp lần thứ 15.

Tại Mục 4 Phần I, Phụ lục chế độ công tác phí và chế độ tổ chức Hội nghị kèm theo Nghị quyết số 15l/2010/NQ-HĐND, chế độ khoán công tác phí tháng (đồng/người/tháng) quy định mức chi 250.000 đồng/người/tháng đối với cán bộ tỉnh, huyện và mức chi 150.000 đồng/người/tháng đối với cán bộ xã.

Kể từ ngày 15/4/2018, chế độ chi hội nghị đối với các cơ quan, đơn vị thuộc phạm vi quản lý trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên - Huế được quy định theo Nghị quyết số 02/2018/NQ-HĐND ngày 30/3/2018 của HĐND tỉnh Thừa Thiên Huế khóa VII, kỳ họp chuyên đề lần thứ 2.

Việc thanh toán khoán tiền công tác phí theo tháng thực hiện theo Điều 5 Quy định ban hành kèm theo Nghị quyết số 02/2018/NQ-HĐND như sau:

Đối với cán bộ, công chức, viên chức thường xuyên phải đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng (như cán bộ cấp xã thường xuyên xuống địa bàn, lên huyện; văn thư đi gửi công văn; kế toán giao dịch; cán bộ kiểm lâm đi kiểm tra rừng; cán bộ các cơ quan tố tụng đi điều tra, kiểm sát, xác minh, tống đạt và các nhiệm vụ phải thường xuyên đi công tác lưu động khác), thì tùy theo đối tượng, đặc điểm công tác và khả năng kinh phí, thủ trưởng cơ quan, đơn vị quy định mức khoán tiền công tác phí theo tháng cho người đi công tác lưu động để hỗ trợ tiền gửi xe, xăng xe theo mức tối đa 400.000 đồng/người/tháng và phải được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của các cơ quan, đơn vị.

Như vậy, Nghị quyết số 15l/2010/NQ-HĐND ngày 9/12/2010 của HĐND Thừa Thiên - Huế khóa V, kỳ họp lần thứ 15 (có hiệu lực kể từ ngày 19/12/2010; hết hiệu lực 15/4/2018) và Nghị quyết số 02/2018/NQ-HĐND ngày 30/3/2018 của HĐND tỉnh Thừa Thiên - Huế khóa VII, kỳ họp chuyên đề lần thứ 2 (có hiệu lực từ ngày 15/4/2018; còn hiệu lực), đều quy định về mức khoán tiền công tác phí được chi trả cho một người cán bộ cấp xã trên một tháng. Mức khoán cụ thể được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của cơ quan, nhưng tối đa không vượt quá 400.000 đồng/người/tháng. Không thấy có quy định cán bộ xã kiêm nhiệm chức danh thì được hưởng thêm mức khoán công tác phí của chức danh kiêm nhiệm.

Vì vậy, không có cơ sở để chi trả tiền khoán công tác phí đồng thời cho 2 chức danh (bằng 2 lần mức khoán) đối với một cán bộ giữ chức vụ Bí thư Đảng ủy xã kiêm Chủ tịch HĐND xã. Việc công chức kế toán UBND xã chi trả tiền khoán công tác phí cho cán bộ xã kiêm nhiệm bằng mức một người/tháng là đúng quy định.

Cụ thể, Quy chế chi tiêu nội bộ cơ quan UBND xã quy định mức chi khoán công tác phí đối với cán bộ, công chức xã là 300.000 đồng/người/tháng thì, việc chi trả cho cán bộ xã giữ chức vụ Bí thư Đảng ủy kiêm Chủ tịch HĐND xã mức 300.000 đồng/tháng là đúng quy định.

          Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: Công tác phí , cán bộ xã