(Chinhphu.vn) – Ông Lê Hoàng Tuấn (Đồng Tháp) hỏi: Công trình quy mô cấp IV, dự án sửa chữa, cải tạo, sử dụng vốn ngân sách Nhà nước, đơn vị thi công không có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng mà có hợp đồng tương tự và nhân lực phù hợp với lĩnh vực thi công thì có được chấp thuận không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 10 Thông tư số 17/2016/TT-BXD ngày 30/6/2017 của Bộ Xây dựng hướng dẫn về năng lực của tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng thì trường hợp tổ chức chưa đủ điều kiện cấp chứng chỉ năng lực được tham gia các hoạt động xây dựng các lĩnh vực quy định tại Điều này đối với dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng công trình quy mô cấp IV, dự án sửa chữa, cải tạo, bảo trì, công trình quy mô cấp IV khi người phụ trách lĩnh vực chuyên môn của tổ chức có điều kiện năng lực phù hợp với lĩnh vực đó.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Doanh nghiệp xây dựng , năng lực hoạt động xây dựng , nhân lực , thi công