(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Lâm (thanhlamsamuel@...) hỏi: Người lao động làm việc trong các doanh nghiệp khi mang thai được nghỉ năm lần đi khám thai định kỳ. Vậy tiền công thời gian họ nghỉ do doanh nghiệp trả hay do BHXH chi trả?

Về vấn đề này, bà Trần Thị Thúy Nga, Vụ trưởng Vụ BHXH (Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội) trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 29, Luật BHXH: Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai năm lần, mỗi lần một ngày; trường hợp ở xa cơ sở y tế hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ hai ngày cho mỗi lần khám thai.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc, không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần.

Như vậy, lao động nữ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo nội dung này do quỹ BHXH chi trả.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Vụ BHXH (Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội) đã có thông tin trả lời công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

Tin liên quan:

- BHXH Việt Nam hướng dẫn thực hiện chế độ thai sản 6 tháng

- Mức tiền lương để tính hưởng trợ cấp thai sản

- Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

- Giải quyết chế độ khi trùng thời gian nghỉ sinh con và nghỉ ốm

- Quy định về thời gian nghỉ dưỡng thai

- Mức hưởng chế độ thai sản