(Chinhphu.vn) – Liệt sĩ Trần Xuân Mão hy sinh ngày 18/10/1954 khi làm nhiệm vụ tại nước bạn Lào. Từ năm 1954 đến năm 1972, bố đẻ liệt sĩ là ông Trần Văn Quốc đã được hưởng đầy đủ các chế độ của liệt sĩ. Năm 1972, bố đẻ liệt sĩ chết, ông Trần Văn Tú là cháu ruột của liệt sĩ Trần Xuân Mão duy trì việc thờ cúng liệt sĩ từ đó đến nay.

Tuy nhiên, hiện ông Trần Văn Tú không có các giấy tờ liên quan đến liệt sĩ. Ông Tú hỏi, ông thờ cúng liệt sĩ Trần Xuân Mão thì có được hưởng chế độ gì không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và xã hội trả lời như sau:

Tại Khoản 4 Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định người thờ cúng liệt sĩ là người con hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ; trường hợp không có con hoặc không còn con thì là người được uỷ quyền theo quy định của pháp luật.

Theo đó, trường hợp liệt sĩ không có con hoặc không còn con thì một người đại diện được gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ thống nhất uỷ quyền bằng biên bản sẽ là người thờ cúng liệt sĩ hợp pháp và được hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ.

Tại Khoản 4 Điều 11 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định Sở Lao động - Thương binh và Xã hội có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ; kiểm tra, đối chiếu hồ sơ gốc của liệt sĩ đang quản lý, ra quyết định trợ cấp thờ cúng.

Đề nghị ông liên hệ với Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi cư trú để được xem xét, hướng dẫn và trả lời theo thẩm quyền.

Chinhphu.vn

Từ khóa: thờ cúng , liệt sĩ