(Chinhphu.vn) – Theo quy định, người khuyết tật có quyền được học văn hóa, học nghề, người khuyết tật được nhập học ở độ tuổi cao hơn so với tuổi quy định chung là 3 tuổi.


Con của bà Lê Thị Hồng Huế (Hòa Bình) sinh năm 2013, bị chậm phát triển trí tuệ, chưa biết nói, hiện theo học tại trường mẫu giáo tư thục xã Đồng Bưng, huyện Lương Sơn, tỉnh Hòa Bình. Hết năm học này, con bà Huế đủ tuổi học lớp 1 nhưng chưa đủ khả năng để theo học.

Bà Huế hỏi, nếu gia đình bà có nguyện vọng tiếp tục cho con học tại trường mẫu giáo và xin cho con học trường mẫu giáo công lập (lớp dành cho trẻ 5 tuổi) thì có được không? Trẻ chậm nói chậm phát triển muốn đi học bình thường cần những thủ tục gì và hiện nay có văn bản nào quy định về quyền lợi của trẻ chậm phát triển không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Theo Luật Người khuyết tật năm 2010, nếu cháu Nguyễn Chí Long bị chậm phát triển trí tuệ thì được xếp vào dạng khuyết tật trí tuệ. Tuy nhiên, để xác định chính xác dạng tật, mức độ khuyết tật và để cháu Long được hưởng các chính sách đối với người khuyết tật, cháu Long cần phải có Giấy xác nhận khuyết tật do Hội đồng xác định mức độ khuyết tật của xã/phường cấp.

Luật Người khuyết tật năm 2010 quy định, người khuyết tật có quyền được học văn hóa, học nghề,…, do đó, cháu Long có quyền được học tập ở các cơ sở giáo dục phù hợp với dạng tật và mức độ khuyết tật của cháu.

Về tuổi nhập học của người khuyết tật, Khoản 1, Điều 2 Thông tư liên tịch số 42/2013/TTLT-BGDĐT-BLĐTBXH-BTC ngày 31/12/2013 quy định chính sách giáo dục đối với người khuyết tật có nêu: Người khuyết tật được nhập học ở độ tuổi cao hơn so với quy định chung là 3 tuổi. Theo quy định đó, gia đình bà Lê Thị Hồng Huế nên xem xét cho cháu Long theo học ở các lớp phù hợp với khả năng của cháu và phù hợp với độ tuổi theo đúng quy định tại từng thời điểm.

Điều 8 Thông tư số 03/2018/TT-BGDĐT ngày 29/1/2018 của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định về giáo dục hòa nhập đối với người khuyết tật quy định:

“Điều 8. Nhập học, tuyển sinh người khuyết tật học hòa nhập

1. Người khuyết tật được hưởng chính sách nhập học, tuyển sinh theo quy định tại Thông tư liên tịch số 42/2013/TTLT-BGDĐT-BLĐTBXH-BTC ngày 31/12/2013 Quy định chính sách giáo dục đối với người khuyết tật và quy chế tuyển sinh các cấp học và trình độ đào tạo hiện hành.

2. Hồ sơ của người khuyết tật học hòa nhập theo quy định đối với từng cấp học, trình độ đào tạo và giấy xác nhận mức độ khuyết tật, kế hoạch giáo dục cá nhân”.

Chinhphu.vn

Từ khóa: khuyết tật , nhập học , độ tuổi