(Chinhphu.vn) – Nếu người sử dụng đất có yêu cầu thực hiện trích đo địa chính thửa đất ngay để phục vụ công tác đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, chuyển nhượng, cho thuê, mượn… thì kinh phí thực hiện này do người sử dụng đất tự chi trả theo đơn giá hiện hành.

Tại Khoản 5, Điều 21 Thông tư số 25/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường thấy quy định:

"... - Trường hợp trích đo địa chính thửa đất để thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận đối với các trường hợp đơn lẻ, thường xuyên hàng năm thì phải lập kế hoạch thực hiện hàng năm trình UBND cấp có thẩm quyền phê duyệt.

- Trường hợp trích đo địa chính thửa đất theo nhu cầu của người sử dụng đất không sử dụng ngân sách Nhà nước thì thực hiện theo hợp đồng dịch vụ, không phải lập phương án thi công".

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Nguyễn Minh Hải (Vĩnh Phúc) hỏi, trường hợp trích đo địa chính thửa đất để thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận đối với các trường hợp đơn lẻ, thường xuyên hàng năm theo quy định tại Thông tư 25 nêu trên là những trường hợp cụ thể nào? Kinh phí trích đo trong trường hợp này có phải từ ngân sách Nhà nước không?

Trích đo địa chính thửa đất theo nhu cầu của người sử dụng đất thì sẽ do người sử dụng đất chi trả chi phí. Ông Hải hỏi, vậy tiêu chí nào để phân biệt trường hợp này và trường hợp đơn lẻ, thường xuyên hàng năm nêu trên để xác định rõ trách nhiệm chi trả kinh phí trích đo, tránh trùng lắp?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 5, Điều 21 Thông tư số 25/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 quy định: “… Trường hợp trích đo địa chính thửa đất để thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận đối với các trường hợp đơn lẻ, thường xuyên hàng năm thì phải lập kế hoạch thực hiện hàng năm trình UBND cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Trường hợp trích đo địa chính thửa đất theo nhu cầu của người sử dụng đất không sử dụng ngân sách nhà nước thì thực hiện theo hợp đồng dịch vụ, không phải lập phương án thi công”.

Nghĩa là: Do công tác đo đạc bản đồ địa chính đại trà phục vụ đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thuộc nhiệm vụ chi của ngân sách địa phương, vì vậy người sử dụng đất không phải trả kinh phí cho công tác này.

Tuy nhiên, đối với những nơi có quy mô nhỏ, lẻ chưa có bản đồ địa chính và tại địa phương chưa có kinh phí để phục vụ đo đạc bản đồ địa chính đại trà phục vụ đăng ký cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (khó khăn về nguồn tài liệu không gian phục vụ cấp Giấy chứng nhận) mà tại những nơi đó nhu cầu cần thiết hơn về tài liệu không gian để phục vụ công tác quản lý đất đai thì Sở Tài nguyên và Môi trường cần phải lập kế hoạch thực hiện hàng năm trình UBND cấp có thẩm quyền phê duyệt để thực hiện.

Trường hợp đối với những thửa đất không thuộc diện đối tượng ở trên hoặc do người sử dụng đất có yêu cầu thực hiện ngay để phục vụ công tác đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, chuyển nhượng, cho thuê, mượn,… thì kinh phí thực hiện trích đo địa chính thửa đất này do người sử dụng đất tự chi trả theo đơn giá hiện hành.

(Theo monre.gov.vn)

Từ khóa: Trích đo địa chính , đăng ký đất đai , cấp sổ đỏ , chuyển nhượng đất , bản đồ địa chính