(Chinhphu.vn) – Đối với các dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư (PPP), nhà đầu tư, doanh nghiệp dự án phải ban hành quy chế lựa chọn nhà thầu tư vấn, cung cấp hàng hóa, xây lắp và nhà thầu khác để áp dụng thống nhất trong quá trình thực hiện dự án trên cơ sở bảo đảm công bằng, minh bạch, hiệu quả kinh tế.

Công ty CP Tập đoàn Hoàng Hà (Quảng Ninh) được giao làm chủ đầu tư dự án PPP xây dựng trụ sở các Ban xây dựng Đảng, Mặt trận Tổ quốc và các đoàn thể tỉnh cho UBND tỉnh thuê. Trong tổng mức đầu tư dự án được phê duyệt, các hạng mục chi phí bao gồm: Nguồn ngân sách Nhà nước tham gia công tác chuẩn bị đầu tư và giải phóng mặt bằng chiếm 12% tổng mức đầu tư; còn lại là vốn của chủ đầu tư và vay thương mại khác.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty CP Tập đoàn Hoàng Hà (Quảng Ninh) hỏi, khi Công ty ký hợp đồng thi công với các nhà thầu thi công xây lắp có thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu không?

Việc ký hợp đồng thi công xây dựng với các nhà thầu có thuộc phạm vi điều chỉnh của Nghị định số 37/2015/NĐ-CP về quy định chi tiết trong hợp đồng xây dựng không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 3 Luật Đấu thầu và Điều 44 Nghị định số 15/2015/NĐ-CP ngày 14/2/2015 của Chính phủ về đầu tư theo hình thức đối tác công tư, đối với các dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư (PPP), nhà đầu tư, doanh nghiệp dự án phải ban hành quy chế lựa chọn nhà thầu tư vấn, cung cấp hàng hóa, xây lắp và nhà thầu khác để áp dụng thống nhất trong quá trình thực hiện dự án trên cơ sở bảo đảm công bằng, minh bạch, hiệu quả kinh tế.

Ngoài ra, Khoản 4, Điều 4 Nghị định số 15/2015/NĐ-CP quy định vốn Nhà nước để xây dựng công trình phụ trợ, tổ chức bồi thường, giải phóng mặt bằng và tái định cư quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 11 Nghị định này được sử dụng theo quy định đối với dự án đầu tư công.

Về đối tượng áp dụng của Nghị định số 37/2015/NĐ-CP: Theo quy định tại Khoản 2, Điều 1 Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22/4/2015 của Chính phủ quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng, “Nghị định này áp dụng đối với các tổ chức, cá nhân liên quan đến việc xác lập và quản lý thực hiện hợp đồng xây dựng thuộc dự án đầu tư xây dựng (bao gồm cả hợp đồng xây dựng giữa nhà đầu tư thực hiện dự án BOT, BTO, BT và PPP với nhà thầu thực hiện các gói thầu của dự án sau:

a) Dự án đầu tư xây dựng của cơ quan Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị-xã hội, tổ chức chính trị xã hội-nghề nghiệp, tổ chức xã hội-nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập;

b) Dự án đầu tư xây dựng của doanh nghiệp Nhà nước;

c) Dự án đầu tư xây dựng không thuộc quy định tại Điểm a, b Khoản này có sử dụng vốn Nhà nước, vốn của doanh nghiệp Nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án.

Khuyến khích các tổ chức, cá nhân liên quan đến hợp đồng xây dựng thuộc các dự án đầu tư xây dựng sử dụng các nguồn vốn khác áp dụng quy định tại Nghị định này”.

Do đó, đề nghị doanh nghiệp căn cứ tính chất dự án và các trường hợp được quy định nêu trên để nghiên cứu, áp dụng. Trong trường hợp cần thiết, có thể tham vấn ý kiến của Bộ Xây dựng để được hướng dẫn cụ thể hơn.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Dự án PPP , đối tác công tư , chủ đầu tư