(Chinhphu.vn) - Trung tâm Kiểm định và Bảo dưỡng công trình giao thông thuộc Sở Giao thông vận tải tỉnh Đồng Tháp được UBND tỉnh giao làm chủ đầu tư 1 dự án bằng nguồn vay từ Quỹ phát triển đầu tư theo hình thức tự thực hiện công tác xây lắp.

Trung tâm đã thuê tư vấn thiết kế lập dự án đầu tư xây dựng trình UBND tỉnh phê duyệt dự án và kế hoạch đấu thầu theo hình thức tự thực hiện. Bước thiết kế bản vẽ thi công và dự toán, Trung tâm thẩm định và ra quyết định phê duyệt và thuê 1 đơn vị tư vấn giám sát độc lập để triển khai dự án.

Do Trung tâm không có đơn vị hạch toán phụ thuộc nên đã có biên bản thỏa thuận giao việc cho 1 đơn vị thuộc mình thực hiện (chỉ giao khoán lương nhân công; riêng vật tư, xe máy thi công do Trung tâm cấp). Đồng thời, có hợp đồng trọn gói cho một số đơn vị bên ngoài thực hiện hạng mục công việc có giá trị nhỏ, bảo đảm không vượt giá dự toán.

Trung tâm Kiểm định và Bảo dưỡng công trình giao thông hỏi, cách giao việc xây lắp như vậy có đúng không? Có cần thiết xác định đơn giá để giao thầu không? Trung tâm tự thực hiện thì có phải tự giảm giá 5% và các công việc có giá trị nhỏ giao cho nhà thầu bên ngoài có phải làm kế hoạch chỉ định thầu để giảm giá không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Điều 25, Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 quy định tự thực hiện được áp dụng đối với gói thầu thuộc dự án, dự toán mua sắm trong trường hợp tổ chức trực tiếp quản lý, sử dụng gói thầu có năng lực kỹ thuật, tài chính và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gói thầu.

Điều 61 và Khoản 1, Điều 62 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định điều kiện được áp dụng hình thức tự thực hiện bao gồm:

- Có chức năng, nhiệm vụ, lĩnh vực hoạt động và ngành nghề kinh doanh phù hợp với yêu cầu của gói thầu.

- Phải chứng minh và thể hiện trong phương án tự thực hiện về khả năng huy động nhân sự, máy móc, thiết bị đáp ứng yêu cầu về tiến độ thực hiện gói thầu.

- Đơn vị được giao thực hiện gói thầu không được chuyển nhượng khối lượng công việc với tổng số tiền từ 10% giá gói thầu trở lên hoặc dưới 10% giá gói thầu nhưng trên 50 tỷ đồng.

Trường hợp gói thầu do đơn vị hạch toán phụ thuộc thực hiện thì trong phương án thực hiện phải bao gồm dự thảo hợp đồng. Trường hợp tổ chức trực tiếp quản lý, sử dụng gói thầu không có đơn vị hạch toán phụ thuộc thì trong phương án thực hiện phải bao gồm dự thảo về thỏa thuận giao việc cho một đơn vị thuộc mình thực hiện.

Đối với trường hợp Trung tâm hỏi, việc áp dụng tự thực hiện tuân thủ theo các quy định nêu trên. Theo đó, nếu chủ đầu tư không có đơn vị hạch toán phụ thuộc thì có thể thỏa thuận giao việc cho đơn vị thuộc mình (các phòng, ban, tổ, nhóm) thực hiện mà không được giao cho đơn vị trực thuộc về tổ chức nhưng hạch toán độc lập với chủ đầu tư.

Đối với khối lượng công việc không thể tự thực hiện thì cần tách thành gói thầu riêng và áp dụng hình thức lựa chọn nhà thầu khác theo quy định của pháp luật về đấu thầu cho phù hợp.

Ngoài ra, trường hợp dự án do Sở Giao thông vận tải tỉnh Đồng Tháp làm chủ đầu tư thì Sở Giao thông vận tải chỉ được giao cho Trung tâm Kiểm định và Bảo dưỡng công trình giao thông theo hình thức tự thực hiện nếu Trung tâm này là đơn vị hạch toán phụ thuộc của Sở Giao thông vận tải.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Gói thầu , tự thực hiện , dự án , chủ đầu tư , xây lắp