(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Em được Chủ tịch UBND thị xã Cai Lậy, tỉnh Tiền Giang ban hành quyết định bổ nhiệm Trưởng Ban quản lý chợ từ ngày 1/2/2017, trong quyết định ghi “Lương và các khoản phụ cấp được hưởng theo quy định hiện hành của Nhà nước”.

Ban quản lý chợ Cai Lậy, tỉnh Tiền Giang là đơn vị sự nghiệp công lập do UBND thị xã thành lập theo quy định tại Nghị định số 02/2003/NĐ-CP). Tuy nhiên, hiện ông Em không được đơn vị chi trả phụ cấp chức vụ. Ông Em hỏi, đơn vị không trả phụ cấp chức vụ cho ông như vậy có đúng không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời ông Nguyễn Văn Em như sau:

Theo mẫu 1.2 Phụ lục V mẫu trình bày văn bản hành chính, ban hành kèm theo tại Thông tư 01/2011/TT-BNV ngày 19/1/2011 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thể thức và kỹ thuật trình bày văn bản hành chính (còn hiệu lực), cùng với thông lệ soạn thảo bố cục, nội dung quyết định thì, quyết định bổ nhiệm công chức, viên chức lãnh đạo được thể hiện thành các điều, với nội dung xác lập sự kiện bổ nhiệm, đối tượng được bổ nhiệm, chức vụ bổ nhiệm, trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền lợi của người được bổ nhiệm chức vụ, như sau:

Điều 1. Bổ nhiệm ông/bà ... giữ chức vụ ... cơ quan/đơn vị… kể từ ngày…tháng .. năm…

Thời hạn giữ chức vụ là 5 năm tính từ ngày được bổ nhiệm.

Điều 2. Ông/bà … được hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo hệ số … kể từ ngày được bổ nhiệm.

Lương và các chế độ khác của ông/bà … thực hiện theo quy định hiện hành.

Điều 3. Chánh Văn phòng…, cơ quan/đơn vị... và ông/bà … chịu trách nhiệm thi hành Quyết định này.

Qua đó nhận thấy, nội dung quyết định bổ nhiệm công chức, viên chức lãnh đạo thường ghi rõ mức lương, mức phụ cấp chức vụ lãnh đạo và các chế độ khác của công chức, viên chức được bổ nhiệm chức vụ.

Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Em, ông được Chủ tịch UBND thị xã Cai Lậy ban hành Quyết định bổ nhiệm chức vụ Trưởng Ban quản lý chợ Cai Lậy từ ngày 1/2/2017, trong Quyết định ghi “Lương và các khoản phụ cấp được hưởng theo quy định hiện hành của Nhà nước”, nhưng ông Em không được đơn vị trả phụ cấp chức vụ, vì quyết định không nêu rõ mức phụ cấp được hưởng.

Theo luật sư, nội dung về lương và phụ cấp trong quyết định bổ nhiệm chức vụ lãnh đạo đối với ông Em được hiểu như sau: Ông Em được bổ nhiệm chức vụ Trưởng Ban quản lý chợ, được xếp hưởng lương theo thang, bảng lương chuyên môn nghiệp vụ đối với cán bộ công chức trong cơ quan Nhà nước (Bảng 2), hoặc thang, bảng lương chuyên môn nghiệp vụ đối với viên chức trong đơn vị sự nghiệp của Nhà nước (Bảng 3) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP và phụ cấp chức vụ Trưởng Ban quản lý chợ.

Mức phụ cấp chức vụ Trưởng Ban quản lý chợ được áp dụng theo Quyết định của UBND cấp tỉnh ban hành kèm theo quy chế quản lý và phát triển chợ trên địa bàn tỉnh (nếu trong quy chế có quy định mức phụ cấp chức vụ Trưởng, Phó Ban quản lý chợ, theo phân loại chợ), hoặc vận dụng mức phụ cấp chức vụ đối với người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập trực thuộc UBND huyện có cơ cấu tổ chức và số lượng biên chế tương đương, quy định tại bảng phụ cấp chức vụ ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP.

Căn cứ Nghị định số 02/2003/NĐ-CP ngày 14/1/2003 của Chính phủ về phát triển và quản lý chợ; Thông tư số 06/2003/TT-BTM ngày 15/8/2003 của Bộ Thương mại hướng dẫn chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và tổ chức của Ban quản lý chợ; Thông tư số 67/2003/TT-BTC ngày 11/7/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn cơ chế tài chính áp dụng cho Ban quản lý chợ, doanh nghiệp kinh doanh khai thác và quản lý chợ; thực tế có một số tỉnh, thành phố khi ban hành Quy chế quản lý và phát triển chợ trên địa bàn, có nội dung về mức phụ cấp chức vụ đối với Trưởng, Phó Ban quản lý chợ, theo phân cấp loại chợ, cụ thể:

- Trưởng Ban quản lý chợ loại I: hệ số 0,2

- Phó Trưởng Ban quản lý chợ loại I: hệ số 0,15

- Trưởng Ban quản lý chợ loại II: hệ số 0,15

- Phó Trưởng Ban quản lý chợ loại II: hệ số 0,10

- Trưởng, Phó Ban quản lý liên chợ: phụ cấp chức vụ thực hiện theo chợ loại I.

Trường hợp ông Nguyễn Văn Em, đơn vị cần phản ánh với Phòng Nội vụ là cơ quan chuyên môn của UBND thị xã, tham mưu về công tác cán bộ, có ý kiến đề xuất với Chủ tịch UBND thị xã, bổ sung vào quyết định bổ nhiệm nội dung cụ thể về mức lương và mức phụ cấp chức vụ, để đơn vị có căn cứ chi trả lương, phụ cấp chức vụ và tính đóng BHXH đối với ông Em.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật

Từ khóa: quản lý chợ , phụ cấp chức vụ , đơn vị sự nghiệp