(Chinhphu.vn) - Ông Lê Văn Nam (Bình Dương) là giáo viên dạy nghề của Trung tâm GDNN-GDTX. Ông Nam muốn biết quy định giờ dạy chuẩn, chế độ thừa giờ áp dụng theo Thông tư số 07/2017/TT-BLĐTBXH​ hay Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT?

Về vấn đề này, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Bình Dương trả lời như sau:

Tại khoản 1 Điều 1 Thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH: “Thông tư này quy định chế độ làm việc của nhà giáo giảng dạy trong các trường cao đẳng, trường trung cấp, trung tâm giáo dục nghề nghiệp...”, mà theo Luật Giáo dục nghề nghiệp quy định thì Trung tâm GDNN-GDTX là cơ sở giáo dục nghề nghiệp.

Tại khoản 2, Điều 1, Thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH: “Thông tư này áp dụng đối với nhà giáo, công chức, viên chức quản lý tham gia giảng dạy trình độ cao đẳng, trung cấp, sơ cấp trong các cơ sở hoạt động giáo dục nghề nghiệp”.

Như vậy, nếu giáo viên đó là giáo viên dạy nghề giảng dạy trình độ sơ cấp trong Trung tâm GDNN-GDTX thì được áp dụng quy định giờ dạy chuẩn, chế độ thừa giờ theo Thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

(Theo binhduong.gov.vn)

Từ khóa: thêm giờ , dạy nghề , giờ dạy chuẩn